GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถึง : Adox เกี่ยวกับสกิลสุดมหาเทพ

NWWK

• Jr. Member
  • **
สกิลผีหลอกของผู้สื่อวิญญาน มันเป็นสกิลประเภทใหนในเกมส์เหรอครับ สาปเหรอ หรือว่าเวทย์ หรือเรียกว่าอะไร ทำไมถึงใช้อะไรป้องกันไม่ได้ จะเอาหลบเวทย์มาป้องกัน ก็ไม่ได้ พลังป้องกันหลังเวทย์มาป้องกันก็ไม่ได้ ประเภทสาปแล้วทำต้านทานให้เกิน 100 แล้วมันต้องใช้ความต้านทานประเภทไหนกันเหรอมาป้องกัน ที่เด็ดสุด หลอกได้ทะลุกำแพง ขนาดอาชีพพระยังเจอผีหลอกเล่นงาน ตกลง เกมส์นี้ ผีหลอกใช่ไหมเทพสุดในปฐภีอสุราออนไลน์ ? อันนี้ไม่ได้ร้องให้ปรับอะไร แค่อยากรู้ว่า ใช้อะไรมาป้องกันได้เหรอ หรือมันไม่มีอะไรมาใช้ป้องกันสกิลนี้ได้เลย เหนบ่นกันมาหลายกระทู้เจอกับตัวเองก็งงอยู่ว่า ทีมพัฒนามันลืมอะไรหรือเปล่า ?
ปล.ทุกอาชีพมันมีข้อจำกัดของสกิลนะครับ ขนาดบัญญัติที่สั่งตายยังโอกาสแค่ 20%

สกิลผีหลอกของผู้สื่อวิญญาน มันเป็นสกิลประเภทใหนในเกมส์เหรอครับ สาปเหรอ หรือว่าเวทย์ หรือเรียกว่าอะไร ทำไมถึงใช้อะไรป้องกันไม่ได้ จะเอาหลบเวทย์มาป้องกัน ก็ไม่ได้ พลังป้องกันหลังเวทย์มาป้องกันก็ไม่ได้ ประเภทสาปแล้วทำต้านทานให้เกิน 100 แล้วมันต้องใช้ความต้านทานประเภทไหนกันเหรอมาป้องกัน ที่เด็ดสุด หลอกได้ทะลุกำแพง ขนาดอาชีพพระยังเจอผีหลอกเล่นงาน ตกลง เกมส์นี้ ผีหลอกใช่ไหมเทพสุดในปฐภีอสุราออนไลน์ ? อันนี้ไม่ได้ร้องให้ปรับอะไร แค่อยากรู้ว่า ใช้อะไรมาป้องกันได้เหรอ หรือมันไม่มีอะไรมาใช้ป้องกันสกิลนี้ได้เลย เหนบ่นกันมาหลายกระทู้เจอกับตัวเองก็งงอยู่ว่า ทีมพัฒนามันลืมอะไรหรือเปล่า ?
ปล.ทุกอาชีพมันมีข้อจำกัดของสกิลนะครับ ขนาดบัญญัติที่สั่งตายยังโอกาสแค่ 20%
มันเป็นประเภทก่อกวนลองไปอ่านในwikiสิถามว่าทำไมใช้อะไรป้องกันไม่ได้เพราะว่าสกิวนี้สามารถใช้ได้ทั้งทางเพื่มเเละลดhpระบบเลยไม่รู้จะกันหรือไม่กันดีสรุปเลยไม่กัน

NWWK

• **
มันเป็นประเภทก่อกวนลองไปอ่านในwikiสิถามว่าทำไมใช้อะไรป้องกันไม่ได้เพราะว่าสกิวนี้สามารถใช้ได้ทั้งทางเพื่มเเละลดhpระบบเลยไม่รู้จะกันหรือไม่กันดีสรุปเลยไม่กัน
ประเภทก่อกวนแต่มีผลโดยตรงกับสกิลเสียงเรียกจากยมทูตเนี่ยนะ เจริญจริงๆ แต่ ..
รอAdox ดีกว่า

NWWK

• **
คืนชีพมาเป็นอำมตะ 30 วินาที แล้วใช้สกิลประเภทก่อกวนใส่ผู้เล่นที่เลือดเป็นล้าน ก็ลดเหลือเท่ากับตัวผู้ใช้สกิลผีหลอกได้ เปลี่ยนจากคำว่าก่อกวน เป็น มหาเทพเเห่งอสุราดีกว่าไหมครับ 

♤ เบบี้'กาก้า ♤

• **
  • สาวบางกอก ♡
อย่างน้อยน่าจะใช่ต้านทานลดโอกาสได้สัก50%
g#039 g#039 g#039 g#039 g#039 น้องจะอยู่กับพี่จนวินาทีสุดท้ายนะ g#039 g#039 g#039 g#039 g#039

ป่ะ'นอนนนนนน

• ง่วงอ่ะ ไปนอนกัน
  • Full Member
  • กำลังปรับปรุง
มันป้องกันได้โดยค่าความต่างของHPครับ ยิ่ง%เลือดเราต่างกับผู้สื่อโอกาศผีหลอกยิ่งน้อย แต่ถ้าโดนพวกพลังงาน3/พลังชีวิต4/ระดับ5 หารลงตัวก็โดน100%ครับ

โดยรวมผีหลอกไม่ได้เทพอะไรมากมายนะครับ เพราะยิ่งคุณต้องการจะผีหลอกให้เลือดอีกฝั่งน้อย เลือดเราก็ต้องน้อย มันเป็นสกิลที่ทำงานบนความเสี่ยงครับ ชีวิตหลังความตายก็ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด ชาปสลาย ดาบใหญ่99 แทงสลายบัฟ ขจัดรังควาญ ชิคิน้ำ เสียงกระซิบ บางสกิลเข้าสถานะอมตะก็มี ซึ่งชีวิตหลังความตายมันเพิ่มHPไม่ได้นอกจากสลับขั้ววิญญาณ ซึ่งเราควรเอาจุดนั้นมาเป็๋นข้อได้เปรียบ

สกิลผีหลอกแค่ปรับเลือดนะครับ ถ้ารัติกาลดับสูญทะลุกำแพงค่อยว่ากัน woon_bye woon_bye woon_bye

NWWK

• **
มันป้องกันได้โดยค่าความต่างของHPครับ ยิ่ง%เลือดเราต่างกับผู้สื่อโอกาศผีหลอกยิ่งน้อย แต่ถ้าโดนพวกพลังงาน3/พลังชีวิต4/ระดับ5 หารลงตัวก็โดน100%ครับ

โดยรวมผีหลอกไม่ได้เทพอะไรมากมายนะครับ เพราะยิ่งคุณต้องการจะผีหลอกให้เลือดอีกฝั่งน้อย เลือดเราก็ต้องน้อย มันเป็นสกิลที่ทำงานบนความเสี่ยงครับ ชีวิตหลังความตายก็ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด ชาปสลาย ดาบใหญ่99 แทงสลายบัฟ ขจัดรังควาญ ชิคิน้ำ เสียงกระซิบ บางสกิลเข้าสถานะอมตะก็มี ซึ่งชีวิตหลังความตายมันเพิ่มHPไม่ได้นอกจากสลับขั้ววิญญาณ ซึ่งเราควรเอาจุดนั้นมาเป็๋นข้อได้เปรียบ

สกิลผีหลอกแค่ปรับเลือดนะครับ ถ้ารัติกาลดับสูญทะลุกำแพงค่อยว่ากัน woon_bye woon_bye woon_bye
ตรงสีแดง ช่วยยกตัวอย่างให้ดูหน่อยครับ จะได้เอาไปทดสอบ พูดเหมือนมีหลักการครับ

ตรงสีแดง ช่วยยกตัวอย่างให้ดูหน่อยครับ จะได้เอาไปทดสอบ พูดเหมือนมีหลักการครับ

จากในคำอธิบายของสกิล จะเห็นได้ว่าหากHPต่างกันไม่เกิน 25% จะสำเร็จ 100% ในอีกกรณีคือพลังชีวิคหารลงด้วย4 จะโดนผีหลอก100% พลังเวทมืดช่วยเพิ่ม/ลด โอกาศ
หากใช้ พลังงาน3 ผีหลอก = มานาหารด้วย3ลงตัว โดน 100%
                                   หารมานาไม่ลง แต่พลังชีวิตต่างกันไม่เกิน 25% โดน100%
                                   หารมานาไม่ลง พลังชีวิตต่างเกิน 25% จะไม่โดน100% แต่จะใช้พลังเวทมืดมาช่วยคำนวนซึ่งมีมากก็เกิดโอกาศมาก

หมายความว่า พลังชีวิตต่างกัน มานาหารไม่ลง แต่พลังเวทมืดก็ยังมาช่วยเพิ่มโอกาศในด้านการคำนวนอยู่ดี (ความโหดของสกิลคือการนำเวทมืดมาเพิ่มโอกาศ)
เพราะฉะนั้นการป้องกันทักษะคือค่ามานาห้ามหาร3ลง พลังชีวิตห้ามหาร4ลง เลเวลห้ามหาร5ลง (ในบรรดาทักษะของผู้สื่อวิญญาณ)
พลังชีวิตควรต่างกัน 25% ขึ้นไป (นอกนั้นขึ้นอยู่กับเวทมืดของผู้สื่อวิญญาณ) (โดยรวมผู้สื่อวิญญาณมีแรร์วอ ทักษะของผูัสื่อเอง ผลึกวิญญาณ)
ทักษะที่ผู้สื่ออัพ ส่วนมากทักษะแสง1 มืด5 เพิ่มเวทมืด60%-6= 54% ผลึกวิญญาณธาตุมืดระดับ5อีก 25% และแรร์วอลอค ทำให้พลังเวทมืดจะไปรวมต้นๆที่ 200% (ไม่ทราบว่าทักษะเอาเวทมืดมาคำนวน %ละเท่าไหร่ต่อ%)

อันนี้เวทมืดเท่าที่ผมทำครับ ใส่เฉพาะแรร์ไหม่ ช่องอื่นปกติใส่ฟิวคริ (แต่เพื่อนตัวดีมันโด้ของไปหมดตัว)

NWWK

• **
ที่ mp / hp หารลงตัวมันเข้าใจง่ายครับ

อยากให้ยกตัวอย่างตรงที่ความต่าง %Hp ของสื่อกับ ของผู้โดนผีหลอก

เพราะจากกรณีที่ผมเคยเจอคือ สื่อใส่แหวนดิน คืนชีพมาด้วยเลือด 10k เลือดผม 50 k+ โดนหลอกก็ยังลด พอทำเลือดต่ำกว่า 30k โดนหลอกก็โดนลดอยู่ดี ตกลงต้องเลือดเท่าไหร่เหรอถึงจะโดนหลอกแล้วไม่ลด? เพราะจากคำอธิบาย ส่วนต่างต้องไม่เกิน 25% จะสำเร็จ 100 % แล้ว  ไอ่โอกาสสำเร็จที่ลดทอนลงมาอะ มันคือเท่าไหร่ ทำไมหลอกยังไงก็ลดอยู่ดี  ขนาดเอาสื่อไม่จุมาหลอกยังติด

ใครว่าสกิลนี้มันไม่โกงผมค้านเลยครับ ดีเลก็ไม่มี ลดเลือดได้บาน ของฟูเลือดมันไม่ได้มีเป็นร้อยอย่าง แถมแต่ละอย่างมันมีดีเลทั้งนั้น คนใช้สกิลมีโอกาสใช้ตั้งแต่ก่อนคืนชีพโดยการลดเลือดตัวเอง หลังคืนชีพนี่อำมตะครึ่งนาที อำมตะของสื่อกับสกิลผีหลอกมันไม่ได้เหมือนกับอำมตะ40วินาที+ ของเบอเซอเกอร์เลยแม้แต่น้อยครับ การหลบหนีให้ได้จากการโดนโจมตีของสกิลมันต่างกันเยอะ ครับ

phuan10

• Newbie
  • *
ที่ mp / hp หารลงตัวมันเข้าใจง่ายครับ

อยากให้ยกตัวอย่างตรงที่ความต่าง %Hp ของสื่อกับ ของผู้โดนผีหลอก

เพราะจากกรณีที่ผมเคยเจอคือ สื่อใส่แหวนดิน คืนชีพมาด้วยเลือด 10k เลือดผม 50 k+ โดนหลอกก็ยังลด พอทำเลือดต่ำกว่า 30k โดนหลอกก็โดนลดอยู่ดี ตกลงต้องเลือดเท่าไหร่เหรอถึงจะโดนหลอกแล้วไม่ลด? เพราะจากคำอธิบาย ส่วนต่างต้องไม่เกิน 25% จะสำเร็จ 100 % แล้ว  ไอ่โอกาสสำเร็จที่ลดทอนลงมาอะ มันคือเท่าไหร่ ทำไมหลอกยังไงก็ลดอยู่ดี  ขนาดเอาสื่อไม่จุมาหลอกยังติด

ใครว่าสกิลนี้มันไม่โกงผมค้านเลยครับ ดีเลก็ไม่มี ลดเลือดได้บาน ของฟูเลือดมันไม่ได้มีเป็นร้อยอย่าง แถมแต่ละอย่างมันมีดีเลทั้งนั้น คนใช้สกิลมีโอกาสใช้ตั้งแต่ก่อนคืนชีพโดยการลดเลือดตัวเอง หลังคืนชีพนี่อำมตะครึ่งนาที อำมตะของสื่อกับสกิลผีหลอกมันไม่ได้เหมือนกับอำมตะ40วินาที+ ของเบอเซอเกอร์เลยแม้แต่น้อยครับ การหลบหนีให้ได้จากการโดนโจมตีของสกิลมันต่างกันเยอะ ครับ

Hp max หรือป่าว ที่ต้องต่างกัน

สกิลนี้มันบอกข้อมูลไม่แน่ชัด ไม่รู้ว่า%HPของเขาหมายถึงอะไร แต่พื้นฐานของทักษะนี้คือเวทมืด ยิ่งเวทมืดเยอะยิ่งมีโอกาสสำเร็จ แต่สิ่งที่ไม่สามารทราบได้คือ เวทมืดมันช่วยเพิ่มโอกาศกี่% สกิลมันไม่ได้บ่งบวกว่าต้องคำนวนอะไรยังไงด้วย

ผมก็ไม่ได้จริงจังกับการคำนวนสกิลนี้ แถมยังคำนวนไม่เก่งด้วยก็ไม่รู้คิดยังไงเหมือนกัน แต่เท่าที่เคยลองเล่นสื่อในเซิฟหลัก เวลาเราจะปรับเลือดสมาชิกในตี้ให้เต็มเท่าเราด้วยผีหลอก บางครั้งมันก็ไม่ติด บางครั้งก็ติด (อันนี้แหละที่พอยืนยันได้ว่าผีหลอกไม่ได้ติดเสมอไป)
แต่สกิลนี้ไม่น่าจะคิดค่าเกรงขามด้วยมั้ง (เพราะมันอาจจะกระทบทำให้ผีหลอกฝ่ายเดียวกันติดเกรงขาม)

ถึงข้อดีของสกิลนี้จะโคตรอภิมหาบรรลัย ทะลุทุกอย่าง ปรับได้ตามใจฉัน (ถึงโอกาศปรับจะมีพลาดมั่งก้เถอะ)
แต่ข้อเสียมันก็บรรลัยเช่นกัน คือการทำงานให้ได้ประสิทธิภาพของสกิลนี้ค่อนข้างเสี่ยงเพราะสื่อต้องทำให้เลือดปัจจุบันเหลือน้อยและเลือดสูงสุดเหลือเยอะ (จนสื่อบางคน ตอนลงสนามค่อยใส่แหวนดิน / ของเพื่อทำให้เลือดสูงสุดดีดขึ้นจากเลือดปัจจุบันก็มี) มันจึงเป็นความเสี่ยงที่ทำให้สื่อมีโอกาศตายมากเช่นกัน
สื่อนี่ค่อนข้างตะเตือนไตเมื่อเจอเบอเบลดดาบใหญ่99ฟาดสับทะลุชีวิต/ชาปยิง40ช่อง+สลาย/เซนสายสลับปืนกระบี่/สกิลจิตพยากร/ชิคิน้ำ/ขจัดรังควาญ/หมอกเทอร่าพร้อมกับการเยือกแบบไม่ต้องเดินไปไหน/เสาเงา/เทรสะบั้นจุดอ่อน/เชิดเงาสังหาร/พลางจนโลกแตก/กองพันลุมกัด/พระแดงวางเสา ผมคิดว่าคุณลองหาที่เล่นในนี้ไปไล่ฆ่าดูก็ได้

ปล.รอ Adox มาบอกวิธีคำนวน

ZoDiC คนเดิม

วิธีฆ่า สื่อผีหลอก จะยากอะไรครับ กดยา หลังจากโดนผีหลอก ยิ่งถ้าเผ่าอสุรา มีกองพันนะ เดินผ่านมันก็ตายแล้ว วอดุดเลือด สลายบัพ และอื่นๆ อีกเยอะแยะ

ดราม่าเรื่องสมดุลทีไรเกมพังทุกทีที่เกมมันร้างอย่างทุกวันนี้ร้อยละ50เป็นเพราะจีเอ็มหูเบาไปเชื่อผู้เล่นไม่ถึง10คนที่มาโวยวายในบอร์ดปรับนู้นี่นั้นพังหมด