GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

แจ้งความเท็จก้อโดนแบนถาวรหรอ??...เหมือนจะดูดีบนความโหดร้ายของผู้ให้บริการแฮะ

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• Full Member
  • <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>

Sikarinth

• Jr. Member
  • **
กระทู้นี้โดนใจมาก เมื่อกี้อ่านแวบๆซักกระทู้คิดในใจ มันชักจะเกินไปแล้ว  ไอ้เรื่องแบนไอดีเพราะแฮค ถ้าหลักฐานแน่นหนาผมเห็นด้วย    แต่ปัจจุบันอะไรนิดอะไรหน่อย ก็แจ้งแบนลูกเดียว ทำอย่างกับผู้เล่นเป็นหมูเป็นหมา   แจ้งความเท็จผิด ขายของที่ทีมงานแจกโค๊ดผิด ใช้อำนาจจีเอ็มอาสาผิด    คุณก็แบนซัก 1 เดือน หรืออะไรก็ว่าไปครับที่มันสมเหตุสมผล  นี่เดี๊ยวนี้แบนไอดียันเลยทั้งที่ความผิดมันไม่ถึงขนาดนั้น     ผมยกตัวอย่างคดีจีเอ็มอาสาที่ถูกแบนนะครับ

เช่น ตัวอย่าง มีคนได้รับมอบหมายเป็นหัวหน้าห้อง เอาการบ้านไปส่งครู   แล้วหัวหน้าคนนี้ เขาก็เอาการบ้านที่เพื่อนๆส่งมาลอกแล้วไปส่งไม่ต้องทำเอง   ครูจับได้ ก็ปลดออกจากหัวหน้าห้อง ตัดคะแนนอะไรก็ว่าไป   เขาคงไม่ไล่ออกโรงเรียนหรอกครับ มันเวอร์ไป   

"เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างครับ"

ผมไม่รู้ว่าพนักงานบริษัทนี้ได้เล่นเกมส์ตัวเองแบบไหน มีเงินบิลล่าหรือเงินโซลหรือปั๊มเวลให้ใช้ฟรีมั้ยเวลาจะทดสอบเกมส์  ถ้ามีให้ใช้(อันนี้สำหรับทดสอบเข้าใจครับ)  แต่อยากเสริมให้ ผมขอแนะนำให้คนในบริษัทออกนโยบายให้พนักงานทุกๆคน ปั้นตัวละครมา1ตัว แล้วตัวนี้ต้องห้ามปั๊มเติมบิลล่าหรือโซล  นอกจากเติมเงินเข้าเองแบบผู้เล่นทั่วไป แล้วเป้าหมายคือเวลให้จุ6   ให้หาเวลาว่างเวลาตอนเย็นอะไรก็ว่าไปเวลตามสะดวก แล้วหัวหน้าตรวจดูความก้าวหน้าทุกเดือนว่าเวลถึงไหนแล้ว  รับรองคุณจะเข้าใจปัญหาในเกมส์แน่ๆ รวมทั้ง  "คุณจะเข้าใจว่าการเวลให้จุแต่ละจุมันลำบาก กว่าจะหาของดีมาใส่ มันลำบาก  แม้จะเติมเงินโซล"   ถ้าคุณทำแบบที่ผมบอก คุณจะไม่แบนไอดีใครแบบง่ายๆแน่นอน  เพราะคุณเข้าใจความรู้สึกผู้เล่น    ตอนนี้ที่ผมรู้สึกคือ พนักงานยังไม่ค่อยได้เล่นเกมส์ตัวเองแบบจริงๆจังๆ (ห้ามปั๊มบิลล่าหรือโซล)   มันทำให้คุณไม่รู้ความลำบาก  เป็นผลให้การใช้อำนาจแบนไอดี หรือทำโทษทำง่ายจนเกินไป

สุดท้ายครับ   ผมขอร้องหล่ะครับ  ผมสั่งไม่ได้อยู่แล้วอำนาจอยู่ที่พวกคุณ   จะลงโทษหรืออะไร  ขอให้คิดถึง2ข้อนี้
"เอาใจเขามาใส่ใจเรา" กับ "อำนาจอันยิ่งใหญ่มาพร้อมความรับผิดชอบอันยิ่งใหญ๋"   จะแบนไอดี พิจาณาอย่างที่ถ้วน ผู้เล่นก็มีจิตใจ 

Sikarinth

• **
ขายของที่แจกโค๊ด*  หมายถึง "กล่องสุ่มหมวกนะครับ"  ไปอ่านๆแว๊บๆเห็นมีคนโดนแบน

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ไม่รู้นะโดนคดีอะไรนะ แต่แจ้งความเท็จเนี่ย มันก็ผิดชัดๆอยู่แล้วนี่เนอะ

1 เสียเวลาตรวจสอบข้อมูลโดยเปล่าประโยชน์
2 เข้าข่ายหลอกลวงเพื่อหวังผลประโยชน์ต่อตัวเองหรือพวกพ้อง หรือทำให้ผู้อื่นเสียหาย
3 ผิดกฎ ข้อ 17 ชัดๆ  กฎ กติกา มารยาท
17. ห้ามมิให้ทำการแจ้งข้อมูลที่เป็นเท็จต่อทีมงาน ไม่ว่าด้วยกรณีใดก็ตาม
* บทลงโทษ ตักเตือน หรือจำคุกตั้งแต่ 1 ถึง 360 ชั่วโมง หรือจนกว่าจะดำเนินการแก้ไขให้ถูกต้อง

ส่วนเรื่องบทลงโทษที่โดนรุนแรงไปมั้ย อันนี้ก็ว่ากันอีกเรื่องนึง
ถ้าเข้าข่ายกฎข้อที่ 22 เนี่ย ก็มีสิทธิ์โดนแบบถาวรได้อยู่แล้วล่ะ
22. ความผิดทุกรณีทีมงานสามารถระงับไอดีถาวรได้หากทีมงานพบว่าไอดีนั้นมีตัวละครระดับต่ำว่า 16
หรือมีเจตนาที่จะสร้างตัวละครเพื่อมากระทำผิดเป็นการเฉพาะหรือเป็นความผิดที่เกิดขึ้นในเซิร์ฟเวอร์ทดสอบ
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

CacAloz

ไม่รู้นะโดนคดีอะไรนะ แต่แจ้งความเท็จเนี่ย มันก็ผิดชัดๆอยู่แล้วนี่เนอะ

1 เสียเวลาตรวจสอบข้อมูลโดยเปล่าประโยชน์
2 เข้าข่ายหลอกลวงเพื่อหวังผลประโยชน์ต่อตัวเองหรือพวกพ้อง หรือทำให้ผู้อื่นเสียหาย
3 ผิดกฎ ข้อ 17 ชัดๆ  กฎ กติกา มารยาท
17. ห้ามมิให้ทำการแจ้งข้อมูลที่เป็นเท็จต่อทีมงาน ไม่ว่าด้วยกรณีใดก็ตาม
* บทลงโทษ ตักเตือน หรือจำคุกตั้งแต่ 1 ถึง 360 ชั่วโมง หรือจนกว่าจะดำเนินการแก้ไขให้ถูกต้อง

ส่วนเรื่องบทลงโทษที่โดนรุนแรงไปมั้ย อันนี้ก็ว่ากันอีกเรื่องนึง
ถ้าเข้าข่ายกฎข้อที่ 22 เนี่ย ก็มีสิทธิ์โดนแบบถาวรได้อยู่แล้วล่ะ
22. ความผิดทุกรณีทีมงานสามารถระงับไอดีถาวรได้หากทีมงานพบว่าไอดีนั้นมีตัวละครระดับต่ำว่า 16
หรือมีเจตนาที่จะสร้างตัวละครเพื่อมากระทำผิดเป็นการเฉพาะหรือเป็นความผิดที่เกิดขึ้นในเซิร์ฟเวอร์ทดสอบ

เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ จากที่เพื่อนๆ ร้องเรียนให้เปิดการแจ้งแฮ๊ก ทางทีมงานก็ได้เปิดและได้ร่างกฎขึ้นมาซึ่งทุกคนก็ต้องทำตามกฎที่ได้ตั้งไว้น่ะครับ
กฏ กติการและการลงโทษ ผู้กระทำความผิดในคดี Hack
4. หากผู้เล่นท่านใดเจตนาแจ้งข้อความอันเป็นเท็จ หรือบิดเบือดข้อเท็จจริง เพื่อจุดประสงค์ใดๆ ทางทีมงานจะ แบนไอดีถาวร(ทุกเซิร์พเวอร์) ทุกไอดีที่มีส่วนเกี่ยวข้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 13:43:30 โดย จีเอ็มแพท »

CacAloz

หากผู้เล่นไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการแฮ๊ก จริงๆแล้วก็ไม่มีใครอยากเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้

ผมว่าก็ไม่ต้องกลัวกฎตรงจุดนี้ก็ได้น่ะครับ  g#004

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  ก็อย่างว่าอะน๊ะครับ มันก็กฏใครกฏมันละ แล้วแต่ใครคุม ใครตั้ง ใครบังคับใช้  เหมือนกฏหมายไทยกับกฏหมายของประเทศต่างๆ ความผิดเดียวกัน แต่บทลงโทษไม่เหมือนกัน ยิงเป็นอย่างอเมริกาที่ปกครองเป็นรัฐ  แต่ละรัฐกฏหมายบทลงโทษยังไม่เหมือนกันเลยในความผิดเดียวกัน อยู่ที่ใครตั้ง ใครคุม ใครบังคับใช้ และใช้ที่ไหน

แต่อย่างของกรณีเกมส์ออนไลน์ต่างๆ มันก็มีกฏของเค้าเหมือนกัน ซึ่งบางข้ออาจจะเป็นกฏเหล็ก บางข้ออาจจะลดหย่อนผ่อนปรนได้ กแล้วแต่ดุลยพินิจเค้า  แต่ถ้าเราเห็นว่าโหดเกินก็สามารถขอให้เค้าพิจารณาบทลงโทษใหม่ได้ให้เหมาะสม ซึ่ง ..... ตามจริงแล้วกฏที่เค้าตั้งมาไม่ว่าจะโหด มหาโหดแค่ไหน เค้าจะไม่ลดหย่อนโทษเลยก็ได้ คือเล่นระบบเคี่ยวเลยว่าง่ายๆ  แต่ต้องถือปฏิบัติให้เป็นมาตรฐานเดียวกันทั้งหมด  ไม่มีการชักว่าวมาแก้กฏ มาลดหย่อนเพราะดูเจตนาหรืออะไรทั้งสิ้น  หลักฐานครบ  ลงโทษหมด ว่ากันตามเนื้อผ้าไปเลย  เพราะถ้าเวลามีใครโดนลงโทษสูงสุดโดยการแบนไอดีไปแล้ว นั่นแสดงว่าบังคับใช้เคร่งครัด พิจาณาจากกฏข้อบังคับที่มี ซึ่งแสดงว่ากฏข้อบังคับนั้นถี่ถ้วนดีแล้ว   เพราะฉะนั้นต่อไปหากมีใครผิดในข้อหาเดียวกัน ใช้หลักพิจาณาจากกฏข้อเดียวกัน แต่เกิดมาจากความไม่ตั้งใจ เจตนาไม่ร้าย  ก็ต้องโดนลงโทษไปตามกฏนั้นๆโดยไม่มีการลดหย่อนใดๆทั้งสิ้น  ห้ามนำดุลยพินิจเข้ามาเกี่ยงข้องเด็ดขาด เพราะเท่ากับชักว่าวกฏเสียเอง  แสดงว่ากฏที่มีอยู่ไม่ศักดิ์สิทธิ์จริง นำไปบังคับใช้ไม่ได้หากคนคุมกฏมาชักว่าวกฏ เพราะการออกมาบังคับใช้แต่ละข้อมันต้องคำนึงทุกด้านมาหมดแล้ว

เพราะฉะนั้นจะออกกฏอะไรออกมา ควรให้ถ้วนถี่ คิดด้วยว่าเมื่อมีคนทำผิดจริงก็ลงโทษหนัก แต่เมื่อมีอีกคนทำผิดแต่ไม่ตั้งใจ เจตนาไม่ชั่วร้ายจริง ท่านจะได้ใช้ดุลยพินิจเข้ามาเกี่ยวได้ คำนึงไว้แค่ว่า ตั้งกฏมาเพื่อปกป้องคนดี ลงโทษคนชั่ว  แค่ตัวกฏมันก็ไม่ได้โหดเสมอไป ไม่จำเป็นต้องมาปฏิบัติโชว์เป็นบางคน เพราะมันไม่ได้ช่วยให้คนกลัว แต่ทำให้คนดีซวย

แต่ขอบอกเลยว่า ในส่วนตัวผมมองว่าเกมส์นี้บทลงโทษและกฏไม่มีความรัดกุม  เข้าข้างโจรเสียด้วยซ้ำยิ่งเรื่องคดีแฮค ไปปิดกั้นผู้เสียหายต้องแจ้งแฮคในเวลา 3 วันที่โดน ถามว่าถ้าผมไม่ได้ออนสัก 1 อาทิตย์แล้วผมเพิ่มมาเล่น ผมโดนแฮคไปเมื่อ 5 วันก่อน ทำไง บางคนไม่ได้ออนสักเดือน เข้ามาไม่รู้เรื่องของหาย  มันปกป้องสิทธิ์ของตัวเองมากไป ไม่เห็นใจปกป้องผู้เสียหายเลย  แล้วถึงเรื่องแจ้งจะเลยวันแล้ว สมมุติว่าเลยวันแล้วผมแจ้งไม่ได้เพราะเกินกำหนด แต่คุณตรวจสอบข้อมูลรู้ว่าเป็นการแฮคมาแต่ไม่ทำคดีให้  เท่ากับโจรได้ของไปฟรีๆไม่มีความผิด ทำไมไม่ยึดของคืน  อย่างนี้ใครๆก็อยากจะแฮค  ระบบป้องป้องโจรขนาดนี้ไม่แฮคไหวเหรอ แทนที่จะออกระบบมาให้คนไม่กล้าแฮค กลับทำให้มันน่าแฮคมากยิ่งขึ้น  ความซวยไปตกอยู่กับผู้เสียหาย

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
หากผู้เล่นไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการแฮ๊ก จริงๆแล้วก็ไม่มีใครอยากเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้

ผมว่าก็ไม่ต้องกลัวกฎตรงจุดนี้ก็ได้น่ะครับ  g#004

ถ้าไม่ใช่แพะก็ไม่ต้องไปกลัวหรอเก็บ ๆ หลักฐานว่าเราเป็นเจ้าของไอดีไว้ซะเพื่อพาดได้ของแจกฟรีจากใครก็ไม่รู้มาจะได้มีหลักฐานไปอุทรได้ว่าผมม่ะเกี่ยว คือเวลาได้ของฟรีจากใครมาเซฟรูปเก็บไว้มั่ง ไว้เป็นหลักฐานว่าได้มาด้วยเหตุการ์ณอย่างไรเพื่อแก้ไขได้บ้าง เพราะบางครั้งก็เจอพวกคนที่บอกว่าจะเลิกเล่นแล้วมีเกมส์มาทายแล้วแจกของแจกเงินเยอะแยะ  ผมยังได้จมูกแดงกับหมวกอาจาร์กู๋มาเลย พวกที่มาแจกฟรีอ่ะ ถ้าเกิดซวยที่คนแจกนั้นไม่ใช่เจ้าของไอดีแต่เป็นคนที่แฮ๊กเข้ามาแล้ว แบบนี้เรียกว่าซวยมาเยื่ยนครับ 555+ แต่ยังไม่เคยโดน

ถ้าโดนจริงคงเลิกเล่นถาวรล่ะ เพราะคงไม่เดือนร้องถึงต้องไปตามถึงบริษัทยืนยันตัวตน ส่วนโซลที่เสียไปถือว่าทำใจแล้วกัน แต่อนาคตไรก็เปลี่ยนได้ถึงเวลาจริงอาจทำอีกอย่างก็ได้ 55+ อยู่ที่ว่าช่วงนั้นมันยังอยากเล่นต่อหรือป่าว ถ้าช่วยเบื่อ ๆ คงตัดใจทิ้งเลย ถ้าช่วงกำลังยากเวลคงทำใจยาก
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

-♦image♦-

• **
  • ♥ไม่เน้นเม้น..แค่มาเก็บข้อมูล♥
อืม...ให้สังคมได้รับรู้เอาไว้...ว่า...คนดีก็ซวยไป ส่วนคนร้ายก็ลอยนวล...เพราะมาจากการไม่ร่วมมืออย่างจริงจัง กลัวจะลำบาก กลัวจะเสียเวลา ไม่อยากแบกรับภาระ.....ผู้เล่นทุกวันนี้ก็มีแต่หน้าเดิมๆ ปั้มตัวเล่นใหม่ อยู่เรื่อยๆ แต่ผู้เล่น หน้าใหม่ๆ หาได้น้อยมาก...ลองไปดูที่ถ้ำใต้น้ำได้.....มันเป็นเพราะไร....ผมว่านะ เกมนี้ก็ไม่ด้อยไปกว่าเกมออนไลน์อื่นๆ แต่แปลกมีแต่ผู้เล่นเก่าๆยั๊วเยี้ย ไปหมด....หรือว่ามันไม่น่าสนใจ ในสายตาของคนที่ไม่รู้จัก อสุรา ... ร้านค้า ห้างร้าน โรงแรม ร้านอาหาร ฯลฯ ใหญ่ๆ ที่เค้ารวย มีชื่อเสียงมาได้ ไม่ใช่แค่สินค้าเค้าดีอย่างเดียว แต่มันยังอยู่ที่การให้บริการ กับลูกค้าด้วย ...

ซ้อุ6.9

• Newbie
  • *
สำหรับกรณีถ้าแจ้งความเท็จ ซ้อสนัสนุนทีมงานเต็มที่

พวกเหลือบ ไรอยู่ดีไม่ว่าดี แจ้งความเท็จ มันน่ามัียหละ
อย่าเห็นว่าเรื่องเล็ก เพราะมันเสียเวลาและทรัพยากรบุคคลตรวจสอบข้อมูล
แทนที่จะได้ใช้เวลาไปกับการช่วยเหลือคนที่โดนแฮก ผู้เดือดร้อนจริงๆ หรือแก้ไขพัฒนาเกมส์
ต้องมาคอยดูข้อมูลหลอกๆ   

ก็รู้อยู่ทีมงานเป็นผู้ดูแลระบบ ยังไปกล้าแจ้งข้อมูลเ็ท็จ
พูดกันง่ายๆ อยู่ดีไม่ว่าดี ไปแหย่หนวดเสือ เจ้ว่าโดนกัดตายก็สมควรแล้ว
ซ้อเจ้สมน้ำหน้าด้วยซ้ำ

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>

Poryai-Jaff

• Telecommunication engineer
นึกถึงสภาวะ คนโดนแฮคสิครับ เขาทำอะไรก็ผิดพลาดอยู่ละ ถ้าเขาทำเองได้เขาจะพึ่งคุณไหมอ่ะ?

Clp. Pnp.

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
นึกถึงสภาวะ คนโดนแฮคสิครับ เขาทำอะไรก็ผิดพลาดอยู่ละ ถ้าเขาทำเองได้เขาจะพึ่งคุณไหมอ่ะ?

ก็แค่แจ้งข้อมูลให้ตรง ส่งหลักฐานยืนยันที่เป็นความจริง มันก็ไม่ยากนะ แล้วก็ไม่ผิดด้วย g#025
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

Poryai-Jaff

• Telecommunication engineer
รู้จักป่ะครับ ว่าผม "รน" ทำอะไรไม่ถูก (สมมุติ)

ปล.คนประเภทนี้มักจะได้ข้อมูลจากเพื่อนในเกมส์ในทางที่ผิดกันในส่วนใหญ่

Clp. Pnp.