GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

balance รอบที่ 1 ประจำปี 2562

ไข่นะจ๊ะ

• Newbie
  • *
ความคิดเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับ สกิลจิตเดจานะ ผมว่ามันก็ไม่โกงนะ มันอยู่ของมันมาตั้งนานก็ไม่เห็นจะโกงมากขนาดนั้น
ที่ร้องกันแอสปาบอลแล้วติดเดจาแล้วบอกว่าแรงกันอ่ะ แรงเพราะอะไร เดจาหรอ แรงที่ปลอกมรกตไหมละ ปกติแอสมันโกงด้วยเดจาไหมละก็ไม่ มันเกิดจากการนำไอเท็มใหม่ๆที่โกงๆ(ยกเว้นแอสที่มีการนำสกิลปาบอลเข้ามา) เข้ามาในเกม แต่เดจามันก้ความสามารถเหมือนเดิม
จะลองไล่ทีละอาชีพนะ(ความเห็นส่วนตัวที่อาชีพต่างๆโกง) [ด้วยสกิลเดจานะ]
1.เบลดผ่าสามภพติดเดจา อันนี้ผมว่าแรงมันก้ถูกละสกิลมัน3ฮิต มีสกิลเร่งดาเมจ ชุดก้ส่วนใหย่จะชุดขาวกัน มันก็แรงอันนี้ผมว่าปกตินะ
2.เบอ(สายที่ใช้เกราะไฟนะครับ) อันนี้โกงเพราะเกราะไฟมัน+ฮิต ละค่อยไป*กับเดจาทีหลัง ถ้าไม่ใส่เกราะไฟมันก้ฮิตไม่เยอะขนาดนั้น แต่เรื่องความแรงเบอแรงอยู่แล้วสายนี้
3.พาลา โกงเพราะหอกตู้ ออฟศาสตราเวท ที่โดดแล้วคริจะโดดไรหลอดได้เลย อมตะมี เกราะหนา อันนี้ปล่อยข้ามไปเขาโหดยุละบางทีไม่เดจาทลายละคอมโบชุดเดียวก้หาย
4.แอส โกงเพราะปลอกมรกต+การเพิ่มสกิลปาบอลมา
5.ชาป นูตู้ช้างเผือก มันทำให้ซอยถี่ๆ ละลดคูดาว ก้าวยิงกันมันเลยจ้า
6.เทร อันนี้ข้ามไปเลย เก็บไว้ล่าบอสเถอะ
7.พระ อันนี้ข้ามนะครับเพราะพระส่วนใหญ่ใช้จิตเบลด
8.วอ อันนี้ผมไม่ชัวนะไม่ค่อยเห็นคนเล่น
9.วิ โกงเพราะไม้หมา ที่ทำให้เหมือนได้เดจา4ตลอดเวลา ปกติก่อนไม้หมาเข้าผมไม่ค่อยเห็นคนมาร้องเรื่องพสุทารัวไปหรือสายลมเยอะไปเลยนะ
10.เซน อันนี้กรณีคล้ายๆเบอเกราะไฟฮิตเยอะ แต่เซนนี่มาจากสกิลยิงต่อเนื่องมันมีมานานแล้วสกิลนี้ ผมขอนับว่าปกติละกัน เพราะมันไม่ได้ปรับมาใหม่
ส่วนใหญ่ที่ทำให้เดจาโกง ผมว่ามันมาจากไอเท็มใหม่ๆซะส่วนใหญ่เลย ควรปรับที่ไอเท็มที่มันOP(Over power)อันไหนไม่opมากก็ไม่ต้องปรับ ไม่ใช่มาร้องให้ปรับเดจา
เพราะของใหม่ๆมาซัพพอทเดจา แล้วให้ปรับเดจา woon_o_o woon_o_o
ส่วนตัวคิดว่าเดจาโกงอยู่แล้ว(สกิลจิตไม่โกงก้แปลก) แต่โกงในขั้นที่รับได้นะ แต่มันรับไม่ได้เพราะไอเท็มใหม่ๆอ่ะ
ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ใครเห็นต่างหรือมีอะไรที่อยากมาคุยกันก็มานะครับ อยากรู้ว่าคิดอย่างไรกันบ้าง woon_sad1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2019, 16:01:53 โดย ไข่นะจ๊ะ »

Communication Arts

• Newbie
  • *
จริงๆร่ายไร้หลอดตอนติดคริได้ควรจะเป็นเอกลักษณ์ของสายเวทนะ อาวุธออฟศาสตราเวททำให้สายกายภาพใช้คุณสมบัติการคริของสายเวทตรงนี้ได้ อย่างพาราไม่ควรจะโดดไร้หลอดได้เลย เสียสมดุลสุดๆ g#027

จ่าพิชิต

• Newbie
  • *
บางอาชีพที่มีทักษะลดเกราะ เกราะเวท ถือเป็นจุดเด่นของอาชีพนั้นๆ ซึ่งได้เปรียบเวลาเจอ 1vs1 โดยที่ผ่านมาเราเน้นการแข่งแบบ 1vs1 มากไปซึ่งไม่ยุติธรรมกับสายที่ต้องพึ่งพาอาชีพอื่นๆ แนวทางถัดไปที่ทางเราจะแก้ไขต่อจากการ balance ก็น่าจะเป็นการกระจายรางวัลไปยังการแข่งแบบเป็นทีมให้มากขึ้น
ผมลองไปดูคลิปเก่าๆในยูทูป ไปเจอการแข่งเป็นทีม 5 v.s. 5 ดูน่าสนุกมากๆครับ มีทีมไฟท์ มีการจัดตำแหน่งในทีม
ตัวอย่างคลิป  woon_sunny

ชื่อไรวะ

• Jr. Member
  • **
บางอาชีพที่มีทักษะลดเกราะ เกราะเวท ถือเป็นจุดเด่นของอาชีพนั้นๆ ซึ่งได้เปรียบเวลาเจอ 1vs1 โดยที่ผ่านมาเราเน้นการแข่งแบบ 1vs1 มากไปซึ่งไม่ยุติธรรมกับสายที่ต้องพึ่งพาอาชีพอื่นๆ แนวทางถัดไปที่ทางเราจะแก้ไขต่อจากการ balance ก็น่าจะเป็นการกระจายรางวัลไปยังการแข่งแบบเป็นทีมให้มากขึ้น
ผมลองไปดูคลิปเก่าๆในยูทูป ไปเจอการแข่งเป็นทีม 5 v.s. 5 ดูน่าสนุกมากๆครับ มีทีมไฟท์ มีการจัดตำแหน่งในทีม
ตัวอย่างคลิป  woon_sunny
สมัยนั้นสนุกสุดๆละ

해주창

• **
น่าจะไม่ทันแล้วละ คนน่าจะเลิกหมดก่อน พอแพทใหม่มาก็ฮือฮาได้แปป แล้วก็กลับมาเงียบต่อ บายๆ อสุรา

OMG_inw

• **
จริงๆร่ายไร้หลอดตอนติดคริได้ควรจะเป็นเอกลักษณ์ของสายเวทนะ อาวุธออฟศาสตราเวททำให้สายกายภาพใช้คุณสมบัติการคริของสายเวทตรงนี้ได้ อย่างพาราไม่ควรจะโดดไร้หลอดได้เลย เสียสมดุลสุดๆ g#027
คริก็ส่วนคริ ร่ายไม่มีหลอดก็ส่วนลดเวลาร่ายเวทย์ ทุกอาชีพควรจะเหมือนกันหมด แต่มันไปเสียสมดุลตรงที่ออฟศาสตราดันไปทำให้ได้เปรียบตรงที่แทบไม่มีร่าย ตรงนี้สมควรปรับมาก การออฟศาสตราเวทควรให้แสดงผลดาเมจเป็นแค่เวทย์อย่างเดียว ไม่ใช้ได้ข้อได้เปรียบตรงลดร่ายด้วย ซึ่งการออฟศาสตราเวทมันเป็นแค่ออฟชั่นเพื่อให้โจมตีไม่ต้องใช้แม่นยำ เป็นหลัก เพราะถ้าต้องการดาเมจจริงๆก็ควรออฟปกติเหมือนชาวบ้านเขา เกมส์นี้ทางลัดมันเยอะ พวกที่เล่นนรถมันก็ลองกันหมดละเอามาใช้ในเศิกหลักมันไม่มีหมาสักตัวค้านหรอกเรื่องได้เปรียบเสียเปรียบ เพราะมันจะเอาไปใช้เอง  g#037

-.™ดJwญๅไฟ™.-

• Newbie
  • *
ปรับให้แรงคริไม่มีผลกับสายเวทแบบนี้
แล้วพยากรจะอยุ่ยังไงไม่ติดแรงคริ
ดาเมจเบามากตีลิงเข้าแค่7พัน-หมื่น1,2
แถมระยะชิ่งลดลงชิ่งได้น้อยตัวอีก
คือพยากรมันเกิดมาเพื่อไว้วิ่งเวลรึป่าววะ
มาปรับแบบนี้ไม่ต้องมีพยากรรับพาเวลกันแร้ว
ไอ้ห่าเลิกๆงานนี้ปรับเพื่ออะไรวะ
พึ่งเข้ามาอ่านเจอเพราะมีคนบ่นๆในตลาดกัน
กูพึ่งเห็นนี่ล่ะเซงว่ะไม่ดีเลยแบบนี้
นึกถึงจะเวลดึงหลอดจิต
วิธีที่จีบอกคุณก็ต้องเวลเองพึ่งพาตัวเอง
โห้ยยยถ้ามันพึ่งพาตัวเองได้คนมันคงไม่มา
นั่งเสียเงินจ้างเวลหรอก!!!
ชิบผายสมมติจะดึงหลอดจิตเบรด
ให้กูเล่นเบรดไปเวลเองอ่ะนะ
บ้าบอเน้อะตีทีละตัว5555
คือถ้าจะพูดว่าไม่แนะนำให้มีการจ้างเวล
กูก็จะแนะนำว่าไม่ควรให้มีระบบสกิลจิต
ควรเวลตันแค่จุครบจิตครบพอ
ทำได้ไหมล่ะ...เพราะไม่ได้ไง....พัฒนามาจนนี้แร้ว
บลาๆๆๆๆ
 woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry g#040 woon_angry

ชื่อไรวะ

• **
ปรับให้แรงคริไม่มีผลกับสายเวทแบบนี้
แล้วพยากรจะอยุ่ยังไงไม่ติดแรงคริ
ดาเมจเบามากตีลิงเข้าแค่7พัน-หมื่น1,2
แถมระยะชิ่งลดลงชิ่งได้น้อยตัวอีก
คือพยากรมันเกิดมาเพื่อไว้วิ่งเวลรึป่าววะ
มาปรับแบบนี้ไม่ต้องมีพยากรรับพาเวลกันแร้ว
ไอ้ห่าเลิกๆงานนี้ปรับเพื่ออะไรวะ
พึ่งเข้ามาอ่านเจอเพราะมีคนบ่นๆในตลาดกัน
กูพึ่งเห็นนี่ล่ะเซงว่ะไม่ดีเลยแบบนี้
นึกถึงจะเวลดึงหลอดจิต
วิธีที่จีบอกคุณก็ต้องเวลเองพึ่งพาตัวเอง
โห้ยยยถ้ามันพึ่งพาตัวเองได้คนมันคงไม่มา
นั่งเสียเงินจ้างเวลหรอก!!!
ชิบผายสมมติจะดึงหลอดจิตเบรด
ให้กูเล่นเบรดไปเวลเองอ่ะนะ
บ้าบอเน้อะตีทีละตัว5555
คือถ้าจะพูดว่าไม่แนะนำให้มีการจ้างเวล
กูก็จะแนะนำว่าไม่ควรให้มีระบบสกิลจิต
ควรเวลตันแค่จุครบจิตครบพอ
ทำได้ไหมล่ะ...เพราะไม่ได้ไง....พัฒนามาจนนี้แร้ว
บลาๆๆๆๆ
 woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry g#040 woon_angry
เขาคงอยากให้มีการเก็บเวลเป็นปาร์ตี้เหมือนแต่ก่อนมั้งครับแบบอาศัยพึ่งพากันและกัน 555

Communication Arts

• Newbie
  • *
เอาแรงคริของสายเวทกลับมาเถอะขอร้อง ดาเมจไม่มีเลย  g#002 g#002 g#002

ADox

• Administrator
  • Full Member
เรื่อง damage เดี๋ยวมีรายการปรับเพิ่มอีกครับ ทั้งกายภาพและเวท โดยอันไหนที่สูงเกินจะถูกลดลง โดยอิงจาก damage ที่ทำได้ของทักษะเกรดเดียวกัน (ทั้งนี้ยังต้องดู damage พิเศษอื่นมาประกอบด้วย)

ส่วนโป๊ะเชะของสายเวท ผมไม่สามารถให้ทั้งร่ายเร็วและความเสียหายโป๊ะเชะ พร้อมกันได้ ตอนนี้มี 2 แนวทางที่คิดไว้ครับ
1.มีทักษะที่ใช้เปลี่ยนโหมด ว่าจะเอาร่ายเร็วหรือเวทแรง
2.เวทที่ร่ายเร็วโป๊ะเชะจะเพิ่มความแรง เวทร่ายช้าโป๊ะจะช่วยร่ายเร็ว

Techies

• Full Member
  • Don't run! We're your friend! ♥
เสนอครับ ให้ความแรงโป๊ะเชะที่เหลือ(เกินมา)จากที่ลดระยะร่ายต่ำสุดมาเพิ่มเป็นความแรงเช่น นาย A มีความแรงโป๊ะเชะ 500% ใช้สกิล S ที่มีระยะร่าย 3-7 วินาที ซึ่งนาย A ใช้ความแรงโป๊ะเชะแค่ 300% ในการลดระยะร่ายต่ำสุดเหลือ 0 วินาที อีก 200% ที่เหลือก็จะไปเพิ่มความแรง แบบนี้ดีไหมครับท่าน Adox เพราะปัญหาตอนนี้คือความแรงโป๊ะเชะที่เหลือจากการลดระยะร่ายต่ำสุด มันไม่ได้เอาไปใช้ประโยชน์เลย  g#046 g#046 g#046

qiller

• Newbie
  • *
ตอนคำนวนใช้แค่ 95% ครับ เดี๋ยวจะเพิ่มรายละเอียดในส่วนของ status ให้ครับ เพื่อให้เข้าใจตรงกัน

อยากให้ปรับปรุงเรื่องการแสดงผล ให้เป็นไปตามจริงได้มั้ย อย่างก่อนหน้านี้หลบไร้ลักษณ์ทำได้เกินร้อย แล้วคุณปรับให้เห็นค่่าตันที่ 60% อยากให้ทำค่าเกราะ ให้เหมือนกับอย่างที่กล่าวมาข้างต้น มันจะดูได้ง่ายๆ
เรื่องค่าเกราะ ตันที่ 95% ผมมองว่ามันยังสูงเกินไปนะ สำหรับอาชีพที่สามารถใส่โล่ได้ทั้งหลายแหล่
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะปรับค่าเกราะให้เหลือซัก 85% เหมือนหลบหลีก กำลังดีเลย
+1 เกราะเหลือสัก 80 เลยยิ่งดีตอนนี้พาลาไม่รู้จะโอเว่อร์ไปไหนละ ทำไมจีเอ็มทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นได้ g#014 g#040 g#037

Garat

• Newbie
  • *
เสนอครับ ให้ความแรงโป๊ะเชะที่เหลือ(เกินมา)จากที่ลดระยะร่ายต่ำสุดมาเพิ่มเป็นความแรงเช่น นาย A มีความแรงโป๊ะเชะ 500% ใช้สกิล S ที่มีระยะร่าย 3-7 วินาที ซึ่งนาย A ใช้ความแรงโป๊ะเชะแค่ 300% ในการลดระยะร่ายต่ำสุดเหลือ 0 วินาที อีก 200% ที่เหลือก็จะไปเพิ่มความแรง แบบนี้ดีไหมครับท่าน Adox เพราะปัญหาตอนนี้คือความแรงโป๊ะเชะที่เหลือจากการลดระยะร่ายต่ำสุด มันไม่ได้เอาไปใช้ประโยชน์เลย  g#046 g#046 g#046
+1 อันนี้เห็นด้วย ที่เกินมาไปเพิ่มความแรง จะได้ไม่ต้องมาสลับโหมดด้วยครับวุ่นวาย เปลืองช่อง woon_sunny woon_sunny woon_sunny woon_yes

PlamanZa

• Newbie
  • *
  • แฟนพันธุ์แท้
+1 อันนี้เห็นด้วย ที่เกินมาไปเพิ่มความแรง จะได้ไม่ต้องมาสลับโหมดด้วยครับวุ่นวาย เปลืองช่อง woon_sunny woon_sunny woon_sunny woon_yes
+1 แค่นี้ช่องก็จะไม่พออยู่แล้ว ให้ลดร่ายอย่างเดียวก็เบาเกินไม่ไหวเอาใครไม่ลง ให้ไม่ลดร่ายเลยก็ไม่ทันกินโดนสอยตายก่อนพอดี   g#006

ชื่อไรวะ

• **
ก็ดีนะแรงโป๊ะที่เกินมาเปลี่ยนเป็นเพิ่มความแรงแทน แถมทำแบบนี้ก็ทำให้เวทแรงไม่โอเวอร์เท่าไหรด้วย