GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถามมา-ตอบไปกับอาชีพพาลาดิน

ปิศาจ

• Full Member
อ๋อ งั้นก็เข้าใจแหละ   จากที่ลอง ผมว่ามันได้จากจำนวนครั้งที่เราโจมตีครับ  อย่างของผมกระบึ่  จิ้มๆมอนบ่อยๆครับ  ผมได้เกือบ 30 วินะ  ผมเดินเวลโขน ยืนจิ้มผีเสื้อไปเรื่อยๆ จนตายสัก 4-5 ตัว (ก็นานพอดู)  กดปลดทีก็ได้เกือบ 30 วินาทีนะ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

I3lade.O.T.O.P.

• Jr. Member
  • **
  • ผู้ชายอบอุ่น
อยากรู้วิธีการเก็บผนึก (เวลา) ของแต่ละ ผนึกน่ะครับ เก็บยังไง ขอแบบไม่เม้มนะ ถ้าให้ได้ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  g#031  g#031

ผนึกที่สะสมเวลาได้ มี 3ผนึก คือเสียหายมีผลแค่ตอนปลดผนึกเท่านั้น คือโจมตีรอบตัวผู้ใช้
ผนึกเวท สามารถสะสมเวลาได้จาการรับการโจมตี
ผนึกคลั่ง สามารถสะสมเวลาได้จากการรับการโจมตี
ผนึกความกลัว ดูดได้แรงหรือเบาขึ้นอยู่กับพลังโจมตีกายภาพในตอนผนึกว่าพลังเยอะเท่ารัยจะดูแรงมาเท่านั้น
***ดังนั้น เวลาทำการผนึกกลัวแนะนำมีให้มีอาชีพอื่นช่วยเพิ่มพลังโจมตีกายภาพด้วยจะดีมากครับ
อยากให้เวลาผนึกอยู่ได้นานวิธีการมีเยอะครับ
เก็บสะสมดาเมทให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ จากการโจมตีของมอน หรือผู้เล่นระวังอย่าให้ตายนะครับ เพราะจะเสียเวลามาผนึกใหม่ ^ ^
การผนึกเพื่อให้ได้เวลามากเท่ารัยก็ขึ้นอยู่กับว่า ดาเมทที่ได้มานานขนาดไหน
ตัวอย่าง ผนึกครบ4ผนึกแล้วมาเดินเวลโขน ประมาน2ชม. แล้วทำการปลดผนึกอีกครั้ง เวลาการผนึกคลั่งจะอยู่ที่20-30นาที
ผนึกเวทจะอยู่ที่ 5-8 นาที
หรืออาจจะน้อยกว่านั้นขึ้นอยู่กับว่าผู้เล่นไปโดนดาเมทมามากน้อยเพียงไร

เอ๊ะ ไอตรงเวลาที่ได้จากการสะสมผนึกเวทย์กับคลั่งอะ ไม่ทราบว่าพิมพ์สลับกันไหมเอ่ย ปกติเวลาปลดผนึก ผนึกคลั่งมันจะอยู่ได้แปบเดียวกว่าผนึกเวทย์ไม่ใช่หรอ เพราะของผมสะสมปลดมาผนึกเวทย์จะอยู่ได้นานกว่าผนึกคลั่งทุกครั้ง ก็ตรงตามทฤษฏี ผนึกเวทย์สะสมจากความเสียหายที่ได้รับ ส่วนผนึกคลั่งสะสมจากการโจมตีมอนคำนวณเป็นจำนวนครั้ง ปกติเวลโขนเหมือนกัน ซึ่งที่โขนมอนส่วนใหญ่ตีแรงและเร็ว จึงทำให้ผนึกเวทย์สะสมเวลาได้เยอะกว่าผนึกคลั่งยุแล้ว เพราะพาลาตีมอนได้ช้ากว่าจำนวนครั้งที่น้อยกว่าความเสียหายที่มอนตีเราแน่นอน จึงทำให้ผนึกคลั่งมีผลจากการสะสมน้อยกว่าน้อยกว่าผนึกเวทย์อยู่แล้ว ไม่ใช่หรอ
ปล.เข้าใจที่พิมพ์ใช่ไหม
 woon_o_o woon_o_o woon_o_o
ไม่ผิดหรอกครับ พาลาดินผมทำแบบนี้ได้จิงๆ ทุกวันนี้ก็ทำอยู่ จะเห็นผมบ่อยในแมพบอสลิงครับ ในนั้นมอนโหดดี ทำให้สะสมคลั่งได้ง่าย ผมใช้กระบี่มูลแฟรงค์แทงอย่างเดียวเลยครับ สกิลโดดเอาไว้ตอนติดสาปจากผีกะจังหวะดีๆ โดดก็ถูกจังหวะถ้าไม่มีอาพรไม่ตายแล้วครับ
ส่วนพาลาดินที่ใช้วิเก็บผนึกด้วยการใช้กรงน้ำแข้ง ควรใช้ค้อนวาวีทุบกรงไปด้วย ไม่งั้นจะได้รับดาเมทอย่างเดียว

• **
กำลังอยากเล่น พาลาดิน อยู่เลยค่ะ

งั้นขอถามเลยละกันนะค่ะ ถ้าจะเล่นสายเก็บเลเวล สายหอก ลากเอา แบบสกิลแรงๆ ต้องใช้ไอเทมไหนดีค่ะ หรือต้องใส่เป็นเซต [ งบ200m ]

แล้วสายหอกเค้าไปลากกันเก็บเวลที่ไหนเหรอค่ะ

woon_love    ขอบคุณสำหรับคำตอบจ้า     woon_love
พาลาดินสายฮิล ชุบ คนนี้มาแหวกแนวดี ^ ^
สายนี้ไม่อยากแนะนำให้เล่นครับ เพราะพาลาดินร่ายช้ามาก ดีเลก็นานสกิลชุบ และฟูไม่แรงแปบพระถึงจะใช้MP ไม่มากก็ตาม อีกอย่าง ถ้าเล่นสายนี้จะขาดทักษะพาลาดินที่สำคัญๆ เพราะเหรียญทองไม่พอไปอัพทักษะอื่นหรือไม่ก็ระดับสกิลได้ไม่เยอะ ผมว่าเล่นสายโจมตีหอกหรือกระบี่จะดีกว่าครับ

สกิลพาลาดินสายฟื้นฟูชุบ เน้นโจมตี
ศรัทธา 5
พื้นฟู 3  ถ้าอัพถึง 5 จะทำให้ฟื้นฟูหรือโจมตีมอนประเภทผีดิบแรงขึ้น   
พรแห่งลูซิส 1
ทันแห่งเทพ 5
แทงทะลวงเกราะ 1
ตวัดหอกทำลายล้าง 5
หอกกางเขนศักดิ์สิทธิ์ 5
ผลแห่งศรัทธา 3
เกราะสัจธรรม 5
ชำนาญโล่ 5

สกิลพาลาดินสายฟื้นฟูชุบ เน้นป้องกัน
ศรัทธา 5
พื้นฟู 3  ถ้าอัพถึง 5 จะทำให้ฟื้นฟูหรือโจมตีมอนประเภทผีดิบแรงขึ้น   
ชำนาญโล่ 5
กายาเหล็ก 5

ส่วนผอบที่ใช้ถือว่า ใช้ได้ครับ มีสดชื่น ช่วยฟู MP HP แล้วมีเชียเพิ่มโจมตี 

nightjusmin

อยากรู้วิธีการเก็บผนึก (เวลา) ของแต่ละ ผนึกน่ะครับ เก็บยังไง ขอแบบไม่เม้มนะ ถ้าให้ได้ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  g#031  g#031

ผนึกที่สะสมเวลาได้ มี 3ผนึก คือเสียหายมีผลแค่ตอนปลดผนึกเท่านั้น คือโจมตีรอบตัวผู้ใช้
ผนึกเวท สามารถสะสมเวลาได้จาการรับการโจมตี
ผนึกคลั่ง สามารถสะสมเวลาได้จากการรับการโจมตี
ผนึกความกลัว ดูดได้แรงหรือเบาขึ้นอยู่กับพลังโจมตีกายภาพในตอนผนึกว่าพลังเยอะเท่ารัยจะดูแรงมาเท่านั้น
***ดังนั้น เวลาทำการผนึกกลัวแนะนำมีให้มีอาชีพอื่นช่วยเพิ่มพลังโจมตีกายภาพด้วยจะดีมากครับ
อยากให้เวลาผนึกอยู่ได้นานวิธีการมีเยอะครับ
เก็บสะสมดาเมทให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ จากการโจมตีของมอน หรือผู้เล่นระวังอย่าให้ตายนะครับ เพราะจะเสียเวลามาผนึกใหม่ ^ ^
การผนึกเพื่อให้ได้เวลามากเท่ารัยก็ขึ้นอยู่กับว่า ดาเมทที่ได้มานานขนาดไหน
ตัวอย่าง ผนึกครบ4ผนึกแล้วมาเดินเวลโขน ประมาน2ชม. แล้วทำการปลดผนึกอีกครั้ง เวลาการผนึกคลั่งจะอยู่ที่20-30นาที
ผนึกเวทจะอยู่ที่ 5-8 นาที
หรืออาจจะน้อยกว่านั้นขึ้นอยู่กับว่าผู้เล่นไปโดนดาเมทมามากน้อยเพียงไร

เอ๊ะ ไอตรงเวลาที่ได้จากการสะสมผนึกเวทย์กับคลั่งอะ ไม่ทราบว่าพิมพ์สลับกันไหมเอ่ย ปกติเวลาปลดผนึก ผนึกคลั่งมันจะอยู่ได้แปบเดียวกว่าผนึกเวทย์ไม่ใช่หรอ เพราะของผมสะสมปลดมาผนึกเวทย์จะอยู่ได้นานกว่าผนึกคลั่งทุกครั้ง ก็ตรงตามทฤษฏี ผนึกเวทย์สะสมจากความเสียหายที่ได้รับ ส่วนผนึกคลั่งสะสมจากการโจมตีมอนคำนวณเป็นจำนวนครั้ง ปกติเวลโขนเหมือนกัน ซึ่งที่โขนมอนส่วนใหญ่ตีแรงและเร็ว จึงทำให้ผนึกเวทย์สะสมเวลาได้เยอะกว่าผนึกคลั่งยุแล้ว เพราะพาลาตีมอนได้ช้ากว่าจำนวนครั้งที่น้อยกว่าความเสียหายที่มอนตีเราแน่นอน จึงทำให้ผนึกคลั่งมีผลจากการสะสมน้อยกว่าน้อยกว่าผนึกเวทย์อยู่แล้ว ไม่ใช่หรอ
ปล.เข้าใจที่พิมพ์ใช่ไหม
 woon_o_o woon_o_o woon_o_o
ไม่ผิดหรอกครับ พาลาดินผมทำแบบนี้ได้จิงๆ ทุกวันนี้ก็ทำอยู่ จะเห็นผมบ่อยในแมพบอสลิงครับ ในนั้นมอนโหดดี ทำให้สะสมคลั่งได้ง่าย ผมใช้กระบี่มูลแฟรงค์แทงอย่างเดียวเลยครับ สกิลโดดเอาไว้ตอนติดสาปจากผีกะจังหวะดีๆ โดดก็ถูกจังหวะถ้าไม่มีอาพรไม่ตายแล้วครับ
ส่วนพาลาดินที่ใช้วิเก็บผนึกด้วยการใช้กรงน้ำแข้ง ควรใช้ค้อนวาวีทุบกรงไปด้วย ไม่งั้นจะได้รับดาเมทอย่างเดียว

อ๋อ สายกระบี่ซินะ อันนั้นมันแน่นอนยุแล้ว เพราะกระบี่มันต่อเนื่องตัน+จิ้มมอนทีีโขนทีนึงแต่ละตัวก็หลายครั้งอยู่แล้ว จึงไม่แปลกที่จะสะสมผนึกคลั่งได้เยอะกว่าผนึกเวทย์ แต่ที่ผมหมายถึงเนี่ยสายหอก จะกลับกันเลย เพราะหอกมันโจมได้ช้ากว่าบี่ยุแล้ว ถึงจะฆ่าได้จำนวนมากกว่ากระบี่ก็เหอะ แต่ผนึกคลั่งมันคำนวณเป็นจำนวนครั้งที่โจมตีนี่เนาะ
 woon_sunny woon_sunny woon_sunny

• **
ถ้าเล่นสาย มีฮิล มีชุบ ต้องอัพสกิลไงเหรอค่ะ 

แล้วมันมีข้อเสียยังไง  แล้วผอบที่ใช้เหมาะสมกับพาลามีสกิลอะไรมั่งค่ะ   ใช้เชีย ดิบ สด ดีไหมค่ะ[ถ้ามีสกิลสด นู๋คิดว่าพาลาจะได้สกิลได้บ่อยๆ หรือถ้าเล่นสายฮิลก็ ฮิลตัวเองได้]

woon_love  ขอบคุงสำหรับคำตอบค่ะ  woon_love
พาลาดินสายฮิล ชุบ คนนี้มาแหวกแนวดี ^ ^
สายนี้ไม่อยากแนะนำให้เล่นครับ เพราะพาลาดินร่ายช้ามาก ดีเลก็นานสกิลชุบ และฟูไม่แรงแปบพระถึงจะใช้MP ไม่มากก็ตาม อีกอย่าง ถ้าเล่นสายนี้จะขาดทักษะพาลาดินที่สำคัญๆ เพราะเหรียญทองไม่พอไปอัพทักษะอื่นหรือไม่ก็ระดับสกิลได้ไม่เยอะ ผมว่าเล่นสายโจมตีหอกหรือกระบี่จะดีกว่าครับ

สกิลพาลาดินสายฟื้นฟูชุบ เน้นโจมตี
ศรัทธา 5
หอกกางเขนศักดิ์สิทธิ์ 5
ชำนาญโล่ 5

สกิลพาลาดินสายฟื้นฟูชุบ เน้นป้องกัน
ศรัทธา 5
ชำนาญโล่ 5
กายาเหล็ก 5

ส่วนผอบที่ใช้ถือว่า ใช้ได้ครับ มีสดชื่น ช่วยฟู MP HP แล้วมีเชียเพิ่มโจมตี 

Rest In Peace

ทำไมแรร์เบลดกันเยอะกว่าแรร์พาลาละครับ  woon_huh

-Ai-

ถ้าจะหา เกราะ แรร์ งาม ๆ ซัก เกราะ แนะนำ ทีครับ อันไหนดี 

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
ทำไมแรร์เบลดกันเยอะกว่าแรร์พาลาละครับ  woon_huh
แรร์เบลด กันหน้าเยะกว่า
แรร์พาลา กันหลังเยอะกว่า+กันเวทย์
 g#037
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

-Ai-

แรร์เบลด กันหน้าเยะกว่า
แรร์พาลา กันหลังเยอะกว่า+กันเวทย์
 g#037
ทำไมแรร์ พารา บ้าง อันมัน กันหลัง น้อยกว่า เกราะอินทรี อีก อ่ะ   woon_cry

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
ขายของเบอ แลกของพาลาได้ปะ

อยากเล่นพาลามานานแต่ไม่มีเวลาฝึกเลย

มีใครสนของเบอเทพๆบอกได้นะครับ

อยากได้วิธีชนะวิอะครับ ไม่มีสกิลโดดเลย ทัณฑ์แห่งเทพก็แสนกาก ผมเลื อดไม่ถึง 10k โดนมันเจาะเกราะ พสุทา รัวๆก็ตายแล้วอะครับ แถมมัน ขังผม บางครั้งก็เยือก ทำไงดีคับ  g#041

ป.ล. ไม่ขอ คำแนะนำตี บวก

-Ai-

อยากได้วิธีชนะวิอะครับ ไม่มีสกิลโดดเลย ทัณฑ์แห่งเทพก็แสนกาก ผมเลื อดไม่ถึง 10k โดนมันเจาะเกราะ พสุทา รัวๆก็ตายแล้วอะครับ แถมมัน ขังผม บางครั้งก็เยือก ทำไงดีคับ  g#041

ไม่มีสกิลโดด ไม่ีต้องคิดจะสู้วิหรอก  woon_sunny

nightjusmin

ไม่มีสกิลโดด ไม่ีต้องคิดจะสู้วิหรอก  woon_sunny

ตามนั้น ถ้าวิกากๆแบบว่าโดนหอกกางเขนดอกเดียวตายอาจพอสู้ได้ แต่ถ้าเจอพวกวิเทพๆนี่ไม่มีทางสู้ได้หรอก นอกจากมีศาสตราเทพระดับสูงพอที่จะเหยียบวิให้จมดินในดอกเดียว ไม่ก็ต้องเล่นบี่เพราะมีเจ็ดเทพ 
woon_5555 woon_5555 woon_5555

• **
ถ้าจะหา เกราะ แรร์ งาม ๆ ซัก เกราะ แนะนำ ทีครับ อันไหนดี

ตอนนี้แรพาลาดินที่เห็นจะดีที่สุดคือแรร์ 85 เกราะหนักมิธริวศักดิ์สัทธิ์พิเศษ
พลังป้องกัน 195+6
ปล้องต้านเวท 162+3
เพิ่มอัตราโจมตีต่ำสุดและสุงสูด 8 %
เพิ่มอตัราโจมตีเวทแสง 200 %

คุณสมบัติเยอะกว่าแรร์90หรือ95 ด้านพลังป้องกัน ต่างกันเล็กน้อยเองครับ 
ส่วนเกราะเซตพาลาดินจำพวกเซตดูลา เซตอินทรี หรือเซตอสุรสงคราม ก็ดีเหมือนกันครับ แต่ก็จะเปาะบางลงมาหน่อยครับ
**ผมแนะนำว่าพาลาดินใส่แรร์ 70 - 95 ดีกว่าครับกันเยอะ