GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ชี้แจงบั๊กการปิด PK สำหรับผู้เล่นที่เคยเปิด PK ที่ยังไม่ได้รับการแก้ไข

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• Full Member
  • <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>
แยกตี้เลย เปิดพีเคตี้กะเปิดพีเค ปิดพีเคตี้กะปิดพีเค รวมกันไม่ได้ ละเอานู๋อยากสดออก  g#009 g#009 g#009
g#004 g#004 g#004
                          ถึงเวลาแยกเผ่าพันธ์..555+
                                              #038 #038 #038

•CHamp•

• Jr. Member
  • **
  • SweetMine
เนื่องจากกระทู้นี้เป็นกระทู้ชี้แจงเหตุที่เกิดขึ้น และหาแนวทางการแก้ปัญหาที่เกิดนะครับ
ขอความร่วมมือพูดคุยกันในประเด็น และใช้ถ้อยคำสุภาพหน่อยนะครับ

ด้วยความเคารพ

พี่อุ้ยครับ ตกลงไม่มี Back Up ไว้ก่อนเกิดเรื่องหรอครับ

เอา Table มา JOIN ด้วย Field สถานะพีเค โดยเลือกเอาเฉพาะค่าที่ ก่อนกับ หลังเกิดเรืองต่างกัน

หรือว่า Back Up หายไปแล้วครับ
จากที่สอบถามมา Back up ที่เก็บข้อมูลเควสของผู้เล่นไม่มีครับ   g#027 g#027
ผมจึงอยากขอความเห็นเพื่อนๆ เพื่อหาทางออกกรณีนี้ครับ  g#002 g#002

แล้วทุกวันนี้ตอน Login ใช้ field ไหนตรวจหรอครับว่า   คนไหนเปิดพีเค คนไหนไม่เปิดพีเค

คงไม่ได้ตรวจจากเควสแน่นอน เพราะผม จุติแล้วก็ยังมีบัฟ PK อยู่  แปลว่าบัฟ PK ตรวจสอบจากส่วนอื่นครับ

แล้วข้อมูล Field นี้ เมื่อ 2-3 เดือนก่อน หายไปแล้วหรือครับ

ปล. อยากทราบว่า ตามนโยบายของบริษัท มีการสำรอง Data ของผู้เล่นไว้กี่เดือนครับ
ข้อมูลของผู้เล่นที่ทางบริษัท Back upไว้สามารถเก็บได้มากกว่าสามเดือนแน่นอนครับ
แต่ด้วยข้อจำกัดในการเก็บข้อมูล จึงเลือกเก็บแต่ข้อมูลที่สำคัญๆ เท่านั้นครับ  g#002 g#002
อย่างที่เขาบอกและคับ คนเล่นเยอะแยะ ตัวไหน มั่ง ที่เปิด ตัว ไหน มั่ง ที่ปิด  ต้องใช้เวลากันนิดนึงคับ ถ้าเป็นเรา อยูู่ในสถานการณ์ แบบนี้คุณจะทำยังไง

Red Division

• **
  • Car Music

อุ้ย

• **
เพื่อนๆ มีแนวทางความคิดยังไงเกี่ยวกับประเด็นนี้ก็สามารถเสนอมาได้นะครับ

วันนี้ผมขอยุติการตอบเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ  (อาจจะไม่ได้ตอบเสาร์อาทิตย์ด้วย  g#002 g#002)

ตอนนี้ผมขอตัวกลับบ้านไปรับมือน้องน้ำก่อนครับ มันกำลังมาแล้ววววว  g#027 g#027

Directorr

เปิด pk ทั้งเซิฟเลยดีมั้ย?
ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับแนวคิดนี้นะครับ

ผมก็เห็นด้วยนะครับ โดยส่วนตัวไม่เดือดร้อนอยู่แล้ว

แต่ว่าคนเดือดร้อนมากมายแน่นอนครับ

ฉะนั้นเอา เสียงส่วนใหญ่ดีกว่าครับ

---

ถ้าอยากจะแก้ ให้ถูกต้องเป็นคนๆไป เกี่ยวกับค่าสถานะ PK

คงต้องไปรื้อดู ข้อมูลเก่าๆครับว่าเหลือ KEY อะไรที่ยังเกี่ยวข้องกับตัวบ่งบอก PK

ผมไม่ได้อยู่ในสถานการนั้น ตอนนี้มองไม่ออกเท่าไรครับ เพราะไม่มีข้อมูลโครงสร้าง Schema  และ  แผนภาพ ER
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 18:44:09 โดย directorr »
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

nightjusmin

ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับแนวคิดนี้นะครับ
เปิดพีเคทั้งเซอร์ฟ แต่ต้องทำแมพแยกสำหรับการงานต่างๆที่ต้องทำนอกเมืองหรือหาวัตถุดิบนอกเมือง เช่น สมุนไพร ตัดไม้ เป็นต้น และแมพที่ทำขึ้นต้องเป็นเซฟตี้โซน(เหมือนในเมือง คือ ไม่สามารถโจมตีใส่กันได้) ก็โออยู่นะ woon_yes woon_yes woon_yes

P a t c h a :)

เปิดพีเคทั้งเซอร์ฟ แต่ต้องทำแมพแยกสำหรับการงานต่างๆที่ต้องทำนอกเมืองหรือหาวัตถุดิบนอกเมือง เช่น สมุนไพร ตัดไม้ เป็นต้น และแมพที่ทำขึ้นต้องเป็นเซฟตี้โซน(เหมือนในเมือง คือ ไม่สามารถโจมตีใส่กันได้) ก็โออยู่นะ woon_yes woon_yes woon_yes

ไหนๆก็เป็นเซิฟ pk อยู่แล้วอะนะ
 g#015 g#015 g#015

คำว่า "คิดถึง" มันไม่ซึ้งเท่าคำว่า
..."คิดถึงเหมือนกัน" หรอกนะ !!!~

_bAe_

• Newbie
  • *
เอาน่าครับเข้าจะเข้าใจแบบไหนก็ให้เข้าใจไป ตามแต่เค้านั้นละ เราเล่นเกมเอาสนุกไม่ได้เอา ที่หนึ่ง ไม่ได้เอาชนะ เพราะฉะนั้นเราไม่มายด์ ส่วนที่บอกว่าผมปิดทุกตัวบางตัวกะปิดอยุ่แล้ว บางตัวผมก็เปิด แล้วคุณนะดูละครย้อนดูตัว ดูในสมาคมตัวเองแล้วเอามาเป็นตัวอย่างดีกว่าไหม เทรเปิดพีเค ทุกคนเลยของกิล มาร ปิดพีเค แทบจะหมด อ่านดีดีนะครับ แทบ เด๋วจะมาดราม่า ยกตัวอย่างคนของคุณดีกว่านะ คุณคนขี้งอแง
มันก็อ่ะน่ะ เอาไรมาก เขาก็บอกแล้วนิเล่นไม่ได้เอาที่หนึ่งแพ้ก็เรื่องธรรมชาตินิโน๊ะ  เทรมารอ่ะตัวไหนที่เปิดพีเคแล้วปิดพีเค ยกตัวอย่างหน่อย ขอ ตรงๆเลย เอาตัวที่ชัดๆน่ะ หน้าได้ไม่ต้องแหกครับ

Red Division

• **
  • Car Music

_bAe_

• Newbie
  • *
แถไปเล๊ย ตัวของตัวเองไม่ได้ทำเล๊ยไอบัคเนี่ย พ่อคนเก่ง เก่งเหลือเกิ๊น ..

ผมกล้าพนันให้ทุกตัวที่ทำบัคนี้ โดนแบนไอดี ครับ

เพราะไม่มีอะไรเกี่ยวกับผมอยู่แล้ว

ตรวจสอบได้ทุกตัวละครอยู่แล้วครับ  ผมมันไม่ใช่พวก "ชอบใช้ข้อผิดพลาดของเกม"

แล้วคุณ Byakiya  "ใช้ข้อผิดพลาดของเกม" ทำไมหรอครับ ?

---

ผมเล่น SV PK ผมเปิดพีเคครับ ไม่คิดจะปิดด้วย ไม่เหมือนบางคนที่ นึกว่าจะแน่ พูดปาวๆ ว่า นี่เซิฟพีเค

แต่ตัวเองเวลจนจุ 6 แล้วสุดท้ายทำบัคปิดพีเคซะงั้น

---

ในส่วนที่ผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยจริงๆ ครับ  ไม่ได้อยากออกมาต่อล้อต่อเถียง  อยากว่าที่ผมกล่าวหา ก็ว่าเลยครับ น้อมรับจริงๆ

แต่คุณเล่นมาบอกว่า ผมก็ใช้บัค  อย่ามามั่วเลยครับ อย่าเอานิสัยผมไปเทียบกับ นิสัยคนอย่างคุณสิครับ

ปล. ถ้าคุณไม่ได้พูดถึงผม ช่วยบอกด้วยนะครับว่าพูดถึงใคร   การพูดลอยๆ มีแต่คนบ้าครับที่ทำ
ไม่เสือกคะไม่เสือก อันนี้เรื่องของนู๋ ><
กากไม่เจียว ร้องไม่เสรือก

_bAe_

• Newbie
  • *
เนื่องจากกระทู้นี้เป็นกระทู้ชี้แจงเหตุที่เกิดขึ้น และหาแนวทางการแก้ปัญหาที่เกิดนะครับ
ขอความร่วมมือพูดคุยกันในประเด็น และใช้ถ้อยคำสุภาพหน่อยนะครับ

ด้วยความเคารพ

พี่อุ้ยครับ ตกลงไม่มี Back Up ไว้ก่อนเกิดเรื่องหรอครับ

เอา Table มา JOIN ด้วย Field สถานะพีเค โดยเลือกเอาเฉพาะค่าที่ ก่อนกับ หลังเกิดเรืองต่างกัน

หรือว่า Back Up หายไปแล้วครับ
จากที่สอบถามมา Back up ที่เก็บข้อมูลเควสของผู้เล่นไม่มีครับ   g#027 g#027
ผมจึงอยากขอความเห็นเพื่อนๆ เพื่อหาทางออกกรณีนี้ครับ  g#002 g#002

แล้วทุกวันนี้ตอน Login ใช้ field ไหนตรวจหรอครับว่า   คนไหนเปิดพีเค คนไหนไม่เปิดพีเค

คงไม่ได้ตรวจจากเควสแน่นอน เพราะผม จุติแล้วก็ยังมีบัฟ PK อยู่  แปลว่าบัฟ PK ตรวจสอบจากส่วนอื่นครับ

แล้วข้อมูล Field นี้ เมื่อ 2-3 เดือนก่อน หายไปแล้วหรือครับ

ปล. อยากทราบว่า ตามนโยบายของบริษัท มีการสำรอง Data ของผู้เล่นไว้กี่เดือนครับ
ข้อมูลของผู้เล่นที่ทางบริษัท Back upไว้สามารถเก็บได้มากกว่าสามเดือนแน่นอนครับ
แต่ด้วยข้อจำกัดในการเก็บข้อมูล จึงเลือกเก็บแต่ข้อมูลที่สำคัญๆ เท่านั้นครับ  g#002 g#002

แปลกดีน่ะ บัคนี้เกิดขึ้นผมว่าไม่น่าถึง2เดือนน่ะ แต่ทำไมทีมงานรู้ว่าเกิดข้อผิดพราดในจุดนี้ เกิดขึ้นมาแล้วทำไม ไม่รีบแก้ไขปล่อยเวลาให้ร่วงเลยแล้วมาบอกว่าไม่ได้สำรองข้อมูลไว้ หรือบัคแบบนี้ไม่สำคัญ ?? หรือว่าบัคนี้เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อวาน ??

Everlasting love

• **
ก็อย่างที่บอกแหละ ผมอิฉฉาคนที่ปิด pk ทันนะ จะแก้เปิดไปเลยทั้งเชิฟนั้นเเหละ แล้วค่อยทำให้คนที่ไม่้เคยเปิด pk มาแจ้งเป็นรายชื่อเอานะคับ ถ้าทำอย่างงี้ผมก็ไม่ได้ดือนร้อนอะไรด้วยหรอก ผมก็ยังมีตัวที่ไม่ได้เปิด pk อยู่และที่ตามมาก็คือผลกระทบต่อผู้ที่ไม่พอใจทั้งหลายแหล่ ยังดีกว่าพวกที่ใช้บัคปิด pk ลอยลวนไปอย่างงี้นะ ก็อย่างที่ผมบอกเเล้วถ้าผมปิดทันผมก็จะปิด หรืออยากให้ยุติธรรมก็ตามกระทู้ต้นๆนั้นเเหละมีเควสปิด pk ชั่วคราวในช่วงที่เกิดไปหานี้ เพื่อความเสมอภาค นี้เป็นความคิดเห็นแค่ส่วนหนึ่งในผู้เล่นทั้งเชิฟนะคร๊าบบ  woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry