GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อ่านด่วน!! ผลกระทบเรื่องความผิดพลาดของเผ่าอสุรา และแนวทางของเผ่าอสุราในอนาคต

nunaruto

• Newbie
  • *
ผมก็ไม่รู้จะช่วยยังไงนะคับ สงสารทีมงานจังเลยอ่า ที่เจอสึกหนักเลยอ่า ยังไงก็ขอให้ ผ่านพ้นไปด้วยดีด้วยเถิด ......สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 19:50:53 โดย nunaruto »

OrChidS

• Full Member
เพิ่งได้อ่านกระทู้นี้
ผมเล่นเผ่าอสุราตั้งแต่อยู่เซิร์ฟทดสอบ
ช่วยทดสอบบอกข้อดีข้อเสีย
พอเอามาลงดาวดึงส์ก็เล่นอสุรา
วันที่ทีมงานบอกเกิดข้อผิดพลาด
ผู้เล่นทุกคนไม่มีใครทราบหรอกครับว่า
เปิดให้เปลี่ยนหรือข้อผิดพลาด
แล้วจะเปลี่ยนจากเผ่าอสุราเป็นคาเดท ผมว่ามันไม่แฟร์
เหตุผลจริงๆ ที่จะเอาออก มีอย่างเดียวครับ
กลัวว่าสงครามชิงปราสาทถ้าอสุราลงด้วย
อาจเกิดปัญหากับ.........ใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ ก็แค่ล็อคไม่ให้เผ่าอสุราลงสงคราม ก็เท่านั้น
นี่เป็นเพียงความเห็นส่วนบุคคลนะครับ
บอกตรงๆ ถ้าทีมงานทำตามที่ชี้แจงไว้ข้างต้น เสียความรู้สึกครับ

tai7878

• Newbie
  • *
ผมขอให้ทีมงานอสุราช่วยทำให้เผ่าอสุราเล่นได้อีกครั้งหนึ่งเพราะมีคนอยากจะเล่นหลายคนครับ และทาเป้นไปได้ก่อมาจัดกิจวันเว้นวันมั้งนะครับ^^ woon_sunny

Jay_Freedom

• Jr. Member
  • **
  • พูดไม่ค่อยเก่ง ... แต่รักหมดใจ
    • http://www.facebook.com/jay.freedom3
ทีมงานจะเช็คอย่างไรกับของโซลที่ใช้ไป  ว่าตัวละครเผ่านี้ใช้ไอเทมโซลอะไรบ้างจำนวนเท่าไหร่  เช็คได้จริงหรือเปล่า  เพราะบางทีคนซื้อไม่ได้ใช้ไอดีตัวละครเผ่าซื้อนะ  แต่เอาตัวอื่นซื้อแล้วมาเดลให้  แบบนี้จะชดเชยแบบไหน .... เฮ้อ

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • Full Member
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
ปัญหาคือ มันโกงเกินเผ่ามนุษย์  woon_o_o เพราะฉะนั้น ถ้าให้เล่นต่อได้ก็ต้องตัดทุกอย่างที่เกี่ยวกับเผ่ามนุษย์ออก ประมาณนี้ได้มะ

1. ฆ่าบอสไม่ดรอปไอเท็ม

2. ตีบอสไม่ได้/บอสตีไม่ได้

3. pvp/pk กับเผ่ามนุษย์ไม่ได้ (รวมแบท วอร์ และการแปลงเป็นมอนไปตีด้วย และจะไม่โดนเผ่ามนุษย์ตีเช่นกัน) , รับ-ให้ บัฟจากเผ่ามนุษย์ไม่ได้

4. ตีกล่องใส่เหรียญสมาคมไม่ได้

5. เข้าร่วมกิจกรรมไม่ได้

6. ไอเท็มเผ่าอสุรา เผ่ามนุษย์จะใส่ไม่ได้

7. เข้าปาร์ตี้เดียวกับเผ่ามนุษย์ไม่ได้

8. (อาจจะ) จุติไม่ได้

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
^^^
^^^

คิดเหมือนกันครับ สิ่งสำคัญคือชดเชยความรู้สึกของผู้เล่น จึงได้มองเรื่องการชดเชยเป็นสำคัญ
สำหรับข้อคิดเห็นที่ว่า ให้คงเผ่าอสุราไว้ แต่ถ้าต้องตั้งข้อจำกัดขนาดนั้นกันแล้วเนี่ย ยังจะอยากเล่นเผ่าอสุรากันอยู่รึเปล่าครับพี่น้อง  woon_sad1

อ้างถึง
สร้างตัวเผ่าอสุราเพิ่มไม่ได้
ลบทักษะไม่ได้
แลกเปลี่ยนกับเผ่ามนุษย์ไม่ได้
ซื้อของโซลไม่ได้
ใช้ของโซลไม่ได้
ส่งกลับหมู่บ้านบางกระท่อม
วาปหาเพื่อนไม่ได้
เข้าร่วมสงครามชิงปราสาทไม่ได้
เข้าร่วมกิจกรรมของเซิฟเวอร์ไม่ได้
ชดเชยไอเทมโซลที่ยังเหลือค้างในตัวเปลี่ยนเป็นเงินโซล

จะทำไงก็ยอม อย่าลบตัวผมไปเลยแม้ผมจะอัพสกิลผิดไปเอง แต่งช่วยปรับบัคให้อีกสักเล็กน้อยแล้วจะหยุดพัฒนาไปก็ไม่ว่า

อยากเล่นใจจะขาด อัพเวลแบบการฝึกสกิล c3 โหดมากมายนั่งกดจนมือหงิกคงไม่เอาหรอกต่อให้เปลี่ยนเป็นคาเดทเวล 99 ก็เถอะ

ขอให้ทีงานช่วยปรับแบบนี้ก็ได้

1 ตัวละครเผ่าอสุราให้อยู่ได้เฉพาะแมทของอสุราเท่านั้น (จะกักขังหน่วงเหนี่ยวไว้แถวไหนก็เชิญ ไหนๆก็ได้แมทใหม่เพิ่มมาล่ะ)
2 ถ้าปรับให้ไม่สามารถใช้ของโซลได้ก็อย่าลืมเอาตรงที่ว่าลบสกิลแล้วเรียกเก็บว่าต้องมีน้ำยาลืมทักษะแบบเช่าออกไปด้วยจะได้ลบสกิลที่อัพผิดซักที
3 เควสต่าง ๆ ของเผ่ามนุษย์รับไม่ได้ทำไม่ได้
4 ให้รับบัพจากเคริ/นันได้อยู่ (ได้ไหมอ่ะอุสานั่งอัพพระมาเพื่อการนี้เลยอ่ะ)
5 ยังตี้กับเผ่ามนุษย์แชร์กันได้ (แต่เผ่าอสุราจะได้ค่าประสบการ์เมื่อใช้สกิลคูณเพิ่มตามค่าเฉลี่ยเลเวลของปารตี้)
6 ในเมื่อมันเก่งกว่ามนุษย์ก็มิต้องให้มันวอกับมนุษย์และแบ็คเทินได้ (แต่อาจมีเปิดห้องพิเศษที่ให้ทั้งสองเผ่ามาแจมกันได้ เพื่อใครอยากเล่นๆ)
7 สุดท้ายถ้ามันไม่ยากลำบาคมากไปนักก็ ตามที่เคยบอกแยกข้อมุลเผ่าอสุราออกมาเป็นอีกเซฟเวอร์มันซะเลยม่ะต้องเกี่ยวกับมนุษย์ (ถ้าทำได้แต่ไม่อยากให้ทำ เพราะพระผมจะหมดความหมายเสียดายจัง)

สุดท้ายหวังว่าจะประชุมตัดสินใจได้ถูกใจผมครับ ท่านจีเอ็มทั้งหลาย จัดไม่ต้องด่วนจะได้เล่นได้อีกนานๆ  g#004
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
รู้สึกว่าคนเล่นเผ่ามนุษย์กับคนเล่นเผ่าอสุราจะมีความเห็นมิลงตัวกันอยู่ แยกเซฟเวอร์น่าจะเหมาะสุดแต่ห้ามลบน่ะ  g#017

อ่ะเกือบลืมแล้วพวกของตีบวกอ่ะ เผ่าตีได้ป่ะ ถ้าได้จัด npc ตีบวก แลกเบียมไว้ให้ที่บางกระท่อมด้วยซิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 22:50:33 โดย ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา »
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

aoodragon

• **
เผ่าอสุราเก่งเกินมนุษย์ผมว่าไม่ใช่เรื่องแปลกนี่แทนที่จะลบเผ่าอสุราออกผมว่า
ลดความสามารถของเผ่าอสุราลงหน่อยก็พอแล้ว แล้วปรับเงื่อนไขเป็นอสุราไม่สามารถ
ออกมาจากพื้นที่ของหมู่บ้านบางกระท่อมได้ดีกว่าสร้างแมฟให้เฉพาะเผ่าอสุราอยู่เท่านั้น
ไม่สามารถเข้าไปยังแผนที่ของเผ่ามนุษย์ได้
แล้วอนาคตค่อยสร้างเนื้อเรื่องหรือระบบเพื่อรองรับระหว่างเผ่ามนุษย์และอสุราทีหลังก็ได้
ตอนนี้ก็มีแต่เนื้อเรื่องของเผ่ามนุษย์ตลอดผมว่าไปสร้างเนื้อเรื่องและแผนที่ของเผ่าอสุราบ้างดีกว่า
เพราะเท่าที่ดูเนื้อเรื่องของเกมยังไม่ไปไหนเลยมีแต่แก้บัค ปรับโน้นนี่ เพิ่มแผนที่ เพิ่มมอน เพิ่มบอส
ผู้เล่นในเกมก็ไม่มีไรทำวันๆเอาแต่เก็บเวลหาของฝึกการงานจุติ6รอบกันไปเยอะแล้ว
คำถามคือเก็บเวลเก็บของไปเพื่ออะไร?เพื่อทำสงครามชิงประสาทกับอวดพลังในแบทรึ?
ทางด้านเนื้อเรื่องเกมอสุรายังอ่อนไปมากครับ ถ้าหาคนเขียนเนื้อเรื่องไม่ได้ก็ให้ผู้เล่นช่วยกัน
สร้างเนื้อเรื่องโดยการจัดประกวดก็ได้ เนื้อเรื่องหยุดสนิทอยู่ตรงพสุธานองเลือดกี่ปีแล้วก็ไม่รู้

อนาคตผมอยากให้สร้างระบบทางเลือกโดยให้ผู้เล่นเลือกได้ระหว่างเผ่ามนุษย์และอสุราจับมือเป็นมิตรกัน
หรือไม่ก็สงครามระหว่างสองเผ่านะโดยขึ่นอยู่กับผู้เล่นว่าจะเลือกทางไหนโดยจะมีส่วนได้ส่วนเสียอย่างมาก
ในการเลือก เช่น ถ้าเลือกเป้นมิตรกับเผ่าอสุราจะทำสงครามชิงประสาทไม่ได้อีกรวมถึงพื้นที่ปริศนา พื้นที่ลับ
NPCตีบวกในประสาทด้วย แต่หากเลือกทำสงครามกับเผ่าอสุราจะทำให้เผ่าอสุราและมนุษย์ติดสถานะPK
ระหว่างสองเผ่าตลอดและทั้งสองเผ่าสามารถเข้าแผนที่ของอีกเผ่าเพื่อจู่โจมได้(ยกเว้นในเมือง)
ความเป็นไปได้ยังมีอีกเยอะเกี่ยวกับสองเผ่านี้เลยไม่อยากให้ตัดมันทิ้ง

hangtep

• **
ลบอสุราออกแล้วมานจะเป็นเกมอสุราได้อย่างไรอะถ้าไม่มีเผ่าอสุราก็ไม่ได้แตกต่างจากเกมออนไลน์ทั่วๆไปหรอกครับ(ดูๆไปเหมือนแลคน่านะเกมนี้ตัวละครแนวเดียวกันเลยแต่ที่เท่กว่าคือมีเผ่าอสุราอะนะ) อย่าลบเลย woon_angry
มันปวดหัวนะเนี้ย......

DarkEagle

• DarkEagle
   ตอนนี้เขากำลังหันมาสนใจทำเผ่ามนุษย์อยู่ซึ่งมันก็ดีแล้ว จากกระทู้ดราม่าปัญหาต่างๆนาๆของเผ่ามนุษย์ที่ยังไม่ได้รับการแก้ไข บางอย่างยังไม่มีการพัฒนา  บางอย่างที่ยังไม่เสร็จ บางอย่างที่เสร็จแล้วแต่ยังไม่เข้ากัน ซึ่งเค้าก็กำลังมาสานต่อ หันมาสนใจทำ แล้วจะไปเร่งเล้าเอาอะไรกับเผ่าอสุราที่ยังเป็นแค่ต้นแบบทดลองซึ่งยังไม่มีความลงตัวอะไรสักอย่าง ยังเป็นแค่ตัวทดลอง  แต่ของเดิมๆที่มีอยู่อย่างเผ่ามนุษย์ ที่เราไปเรียกร้องให้เค้ามาพัฒนา มาแก้ไข ซึ่งยังมีอีกเยอะแยะที่ยังไม่ได้ทำ   ถ้าเรียกร้องอยากเล่นเผ่าอสุราแล้วเค้าหันไปพัฒนาทางเผ่าอสุรา  ทางเผ่ามนุษย์ก็เกิดปัญหาเดิมๆอีก  แผ่นวิญญาณเมื่อไหร่ทำไรได้  บัคนี้เมื่อไหร่แก้  ไอเทมนี้เมื่อไหร่ความสามารถมา  ไอเทมนี้ความสามารถดีเกินไปเมื่อไหร่มาดู เควสจุติเมื่อไหร่จะปรับปรุง และอื่นๆอีกมากมาย

ถามว่า เมื่อเค้าไปพัฒนาเผ่าอสุราจริงๆ แล้วเราจะมาด่าเค้าอีกมั้ยว่าไม่ดูแลเผ่ามนุษย์ให้เรียบร้อย  ของเดิมที่ยังไม่เสร็จกับของทดลองที่ยังเป็นโครงการ  จะเลือกเอาอะไร  ถ้าเอาทั้งคู่ก็คงต้องรอให้เผ่ามนุษย์ดีขึ้นก่อน

ผมไม่ได้อยากเข้าข้างทางทีมงานเกมส์นี้หรอกน๊ะ แต่ผมว่าก็ทำถูกแล้วที่ต้องพักเผ่าอสุราและเอาออกไปก่อน ในเมื่อมันยังไม่มีข้อลงตัว ยังไม่มีแผนการพัฒนาและไม่มีเวลาให้ จะเอาไว้ทำไม ก็ปิดไปเสียก่อน  ปล่อยไว้ต่อผู้เล่นเกิดเข้าไปเล่นก็ต้องมาถามหาการพัฒนากันอีก ซึ่งเค้ายังไม่มีเวลาจะทำตรงนี้ และใครจะไปรู้อนาคตครับว่า ต่อไปเมื่อกลับมาพัฒนาเผ่านี้ รูปแบบการเล่นจะเป็นแบบนี้รึเปล่า ถ้าเค้าเปลี่ยนรูปแบบละ เพื่อให้สอดคล้องกับเผ่ามนุษย์ คนที่สร้างตัวมาเล่นก่อนก็ต้องโดนลบอยู่ดี  มีแต่ปัญหา

ความผิดอันนี้ก็ของเค้าละ ที่รีบเอาลงเซิร์ฟหลักมาให้เล่น ทั้งๆที่ในนรกก็รู้ๆอยู่ว่ามันไปเข้ากับเผ่ามนุษย์ และมันก็ยังทดลองไม่ผ่าน ก็ต้องหาวิธีชดเชยกันไป คนลงทุนเสียโซลเล่นก็เสนอวิธีชดเชยไปว่าจะเอาอย่างไร  งามไส้ครับพี่น้อง 555+

~}:ปีศาจสุรา:{~

• **
แต่ผมว่าปิดนะมันเป็นการหนีปัญหาและก็ปัดความรับผิดชอบเกินไปนะ คงไว้แต่พัฒนาไปอย่างช้าๆผมว่าคนเล่นก็เข้าใจ
อย่างที่หลายๆคนบอกให้ตัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆไอ้ที่พวกมนุษย์บอกว่าเหลื่อมไม่เท่าเทียมออก(ผมอสูรเต็มขั้น ฮิฮิ)แล้วคงไว้รอการพัฒนาต่อ
ผมว่าหลายคนรับได้
ป.ล.เอาไว้เถอะครับได้โปรด woon_cry

hangtep

• **
ที่ฟังมาก็น่าสงสารทีมงานนะคับที่เอาเวลามาปรับปรุงสีตัวอักษรนี่แล้วมาลบอสุรา กากดีเอาเป็นว่าจะเอาไงก็เอาไม่ว่ากันตามสบาย g#002
มันปวดหัวนะเนี้ย......

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม

เผ่าอสุราเก่งเกินมนุษย์ผมว่าไม่ใช่เรื่องแปลกนี่แทนที่จะลบเผ่าอสุราออกผมว่า
ลดความสามารถของเผ่าอสุราลงหน่อยก็พอแล้ว แล้วปรับเงื่อนไขเป็นอสุราไม่สามารถ
ออกมาจากพื้นที่ของหมู่บ้านบางกระท่อมได้ดีกว่าสร้างแมฟให้เฉพาะเผ่าอสุราอยู่เท่านั้น
ไม่สามารถเข้าไปยังแผนที่ของเผ่ามนุษย์ได้
แล้วอนาคตค่อยสร้างเนื้อเรื่องหรือระบบเพื่อรองรับระหว่างเผ่ามนุษย์และอสุราทีหลังก็ได้
ตอนนี้ก็มีแต่เนื้อเรื่องของเผ่ามนุษย์ตลอดผมว่าไปสร้างเนื้อเรื่องและแผนที่ของเผ่าอสุราบ้างดีกว่า
เพราะเท่าที่ดูเนื้อเรื่องของเกมยังไม่ไปไหนเลยมีแต่แก้บัค ปรับโน้นนี่ เพิ่มแผนที่ เพิ่มมอน เพิ่มบอส
ผู้เล่นในเกมก็ไม่มีไรทำวันๆเอาแต่เก็บเวลหาของฝึกการงานจุติ6รอบกันไปเยอะแล้ว
คำถามคือเก็บเวลเก็บของไปเพื่ออะไร?เพื่อทำสงครามชิงประสาทกับอวดพลังในแบทรึ?
ทางด้านเนื้อเรื่องเกมอสุรายังอ่อนไปมากครับ ถ้าหาคนเขียนเนื้อเรื่องไม่ได้ก็ให้ผู้เล่นช่วยกัน
สร้างเนื้อเรื่องโดยการจัดประกวดก็ได้ เนื้อเรื่องหยุดสนิทอยู่ตรงพสุธานองเลือดกี่ปีแล้วก็ไม่รู้

อนาคตผมอยากให้สร้างระบบทางเลือกโดยให้ผู้เล่นเลือกได้ระหว่างเผ่ามนุษย์และอสุราจับมือเป็นมิตรกัน
หรือไม่ก็สงครามระหว่างสองเผ่านะโดยขึ่นอยู่กับผู้เล่นว่าจะเลือกทางไหนโดยจะมีส่วนได้ส่วนเสียอย่างมาก
ในการเลือก เช่น ถ้าเลือกเป้นมิตรกับเผ่าอสุราจะทำสงครามชิงประสาทไม่ได้อีกรวมถึงพื้นที่ปริศนา พื้นที่ลับ
NPCตีบวกในประสาทด้วย แต่หากเลือกทำสงครามกับเผ่าอสุราจะทำให้เผ่าอสุราและมนุษย์ติดสถานะPK
ระหว่างสองเผ่าตลอดและทั้งสองเผ่าสามารถเข้าแผนที่ของอีกเผ่าเพื่อจู่โจมได้(ยกเว้นในเมือง)
ความเป็นไปได้ยังมีอีกเยอะเกี่ยวกับสองเผ่านี้เลยไม่อยากให้ตัดมันทิ้ง
แบบนี้ก็ดีนะ เห็นด้วย woon_sunny woon_sunny woon_sunny