GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

รายการอัพเดทประจำวันพุธที่ 6 กรกฎาคม 2554

บุคคลทั่วไป · 105 · 35301

Kwang Zaa

• Jr. Member
  • **
จะว่าช่วยผู้เล่นใหม่ มันก็ถูกของเค้า แต่สำหรับผู้เล่นเก่ามันก็รำคาญ
แต่ที่แน่ๆ ทุกคนเคยผ่านการเปนผู้เล่นใหม่มาทั้งนั้น แต่ละคนเค้าก็เรียนรู้เอาผ่านวิธีต่างๆ
ว่างๆก็ลองคลิกเองบ้าง ถามเพื่อนบ้าง ของพวกนี้มันก็เหมือนขี่จักรยาน เปนแล้ว เปนเลย
อีกอย่าง ของพวกนี้มันก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรมาก คนที่มาเล่นเกมเค้าก็น่าจะมีพื้นฐานทางคอมพิวเตอร์อยู่บ้าง
ลงจากวิหารลอยฟ้ามา ไม่คิดจะศึกษาไรกันมั่งหรอ จะรีบไปไหนกัน
ถ้าคิดได้แบบนี้ คุณจะรู้ว่า ผลเสียมันมากกว่าผลดี

ผมเห็นด้วยกับคุณคนนี้นะ ไม่งั้นจะมีช่องแช็ตไว้ทำแป๊ะไร ชิมิ พิมได้ก็พิมถามเอามั่งก็ได้ เปิดบอร์ดมั่งก็ได้ คนเก่าๆก็เล่นมาได้จนทุกวันนี้

อันนี้เห็นด้วยนะค่ะ   g#027 g#027 g#027 g#027

อุ้ย

• **
เดี๋ยวก็คงชินไปเองล่ะ เหมือนไฟกระพริบตรงร้านค้า
แรกๆที่มีมาหงุดหงิดมากมันจะกระพริบไรนักหนา เหมือนจะเน้นๆให้เราเสียเงิน  g#009

จีเอ็มค่ะ เล่นเกมส์หน้าเว็บ ทำไมเข้าไม่ได้ กำลังปรับปรุงหรือยังไง ชี้แจงสักหน่อยนิดสิ
ปรับปรุงอยู่จ้า แต่ตอนนี้เปิดให้บริการตามปกติแล้วครับ

Kwang Zaa

• **
มีผู้เล่นใหม่ด้วยเหรอครับ

นึกว่ามีแต่ผู้เล่นเก่าที่ค่อยๆทยอยเลิกเล่นกันซะอีก

g#004 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004
เอาเรื่องจริงมาคุยเล่นอีกแล้ว   g#017 g#017 g#017
ผมก็ว่างั้น ผมก็จะไปละ พัฒนาแต่ เติมโซลแพงๆ บัคเยอะแยะ ไม่แก้

อุ้ย

• **
ไฟกระพริบตรง "ร้าน" เหมือนกันคะ เอาออกเหอะ ไม่กระพริบก็เห็นอยู่ แล้วกิจวันอาสาฬหบูชา กับวันเข้าพรรษาไม่มีเหรอ
กิจกรรมอาสาฬหบูชาจะเริ่มวันพุธหน้าครับ

Soy_6

• Newbie
  • *
  • ~LOVE _13A13O_~
แงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง เซิฟอวตารหายทำไงดีค่ะ ๆม่ขึ้นเลย
มีแต่ดาวดึงใต้ภิภพ
ฮือออออออออออออออออออ
~ไม่สวยแต่เร้าใจไม่ใสแต่เล่นรั่ว~

Kadilag

• Newbie
  • *
ก็ดี ช่วยผู้เล่นใหม่ๆ ไหนๆเค้าก็ทำมาเเล้ว ถ้าระคายเคืองมากๆก็หายามาหยอดตา g#033

อุ้ย

• **
ขอเรียนชี้แจงตามตรงว่าการพัฒนาระบบของเกมทุกเกมต้องพัฒนาให้ผู้เล่นใหม่สามารถเล่นง่ายเข้าใจง่าย และพัฒนาระบบใหม่ๆ ต่างๆ ให้ผู้เล่นเก่าควบคู่กันไปครับ
ซึ่งการพัฒนาระบบ UI ใหม่นั้นเป็นการเพิ่มโอกาสให้ตัวเกมมีผู้เล่นใหม่เข้าใจตัวเกมได้ง่าย และมาเล่นเกมกับเพื่อนๆ เพิ่มขึ้นครับ

เพื่อนๆ อาจจะมองด้านเดียวว่าการเพิ่มขึ้นของผู้เล่นเป็นเรื่องการเพิ่มรายได้ของบริษัท ซึ่งก็ไม่ผิดครับแต่เป็นส่วนนึงเท่านั้นครับ
ที่สำคัญที่สุดคือ การเพิ่มของผู้เล่นใหม่ที่จะเข้ามาเล่นในเกมของเรานั้นเป็นการยืดอายุของตัวเกมอยู่ยาวนานไปครับ
เพื่อนๆ ลองคิดดูว่าถ้าทางทีมงานไม่พัฒนาระบบให้เอื้ออำนวยแก่ผู้เล่นใหม่ๆ โอกาสที่ผู้เล่นจะเข้าถึงตัวเกมก็จะน้อย หรืออาจเป็น 0 ก็ได้ครับ
แล้วก็จะเหลือแต่เพื่อนๆ ที่เล่นอยู่ปัจจุบัน ซึ่งอาจจะล่มหาย หรือเลิกเล่นด้วยเหตุผลใดๆ ก็ตาม ก็จะทำให้คนน้อยลงไปอีก และถ้ามีแนวโน้มลดลงเรื่อยๆ เพื่อนๆ ก็คงจะเบื่อ และเกมคงต้องปิดตัวลงครับ

ส่วนประเด็นเรื่องของ UI ที่ว่าเกะกะนั้น ทางผมจะลองถามทีมโปรแกรมเมอร์ถึงในแนวทางแก้ไข อย่างที่เพื่อนๆ เสนอเข้ามาครับ เช่น ให้มีคำสั่งซ่อนUI เป็นต้นครับ

สุดท้ายนี้ถ้ามีข้อเสนอ หรือมีความเห็นต่างยังไงก็ลองเสนอเข้ามาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 13:49:23 โดย จีเอ็มครูอุ้ย »

อุ้ย

• **
แงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง เซิฟอวตารหายทำไงดีค่ะ ๆม่ขึ้นเลย
ในแพทนี้อวตารต้องเข้าเกมผ่าน icon เกมอวตารเหมือนก่อนหน้าครับผม  g#027 g#027

ทีที้

• Full Member
ในแพทนี้อวตารต้องเข้าเกมผ่าน icon เกมอวตารเหมือนก่อนหน้าครับผม  g#027 g#027

จีอุ้ย เคยสัญญาว่า  อัฟเดดครั้งไหนที่  คีร์ลัดหายจะแจ้ง ล่วงหน้า     แต่แล้ว ก็   เหมือนเดิม อ๊าก

อุ้ย

• **

จีอุ้ย เคยสัญญาว่า  อัฟเดดครั้งไหนที่  คีร์ลัดหายจะแจ้ง ล่วงหน้า     แต่แล้ว ก็   เหมือนเดิม อ๊าก

อ่า จริงด้วยครับ ลืมสนิทเลยครับ g#015 g#015
ซึ่งการอัพเดทในวันนี้เป็นการยกเค้าระบบมาจากนรก คีย์ลัดจึงหายหมด
ผมขออภัยจริงๆ  g#002 g#002 งวดหน้าจะแจ้งล่วงหน้าให้นะครับ  g#002 g#002

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ขอเรียนชี้แจงตามตรงว่าการพัฒนาระบบของเกมทุกเกมต้องพัฒนาให้ผู้เล่นใหม่สามารถเล่นง่ายเข้าใจง่าย และพัฒนาระบบใหม่ๆ ต่างๆ ให้ผู้เล่นเก่าควบคู่กันไปครับ
ซึ่งการพัฒนาระบบ UI ใหม่นั้นเป็นการเพิ่มโอกาสให้ตัวเกมมีผู้เล่นใหม่เข้าใจตัวเกมได้ง่าย และมาเล่นเกมกับเพื่อนๆ เพิ่มขึ้นครับ

เพื่อนๆ อาจจะมองด้านเดียวว่าการเพิ่มขึ้นของผู้เล่นเป็นเรื่องการเพิ่มรายได้ของบริษัท ซึ่งก็ไม่ผิดครับแต่เป็นส่วนนึงเท่านั้นครับ
ที่สำคัญที่สุดคือ การเพิ่มของผู้เล่นใหม่ที่จะเข้ามาเล่นในเกมของเรานั้นเป็นการยืดอายุของตัวเกมอยู่ยาวนานไปครับ
เพื่อนๆ ลองคิดดูว่าถ้าทางทีมงานไม่พัฒนาระบบให้เอื้ออำนวยแก่ผู้เล่นใหม่ๆ โอกาสที่ผู้เล่นจะเข้าถึงตัวเกมก็จะน้อย หรืออาจเป็น 0 ก็ได้ครับ
แล้วก็จะเหลือแต่เพื่อนๆ ที่เล่นอยู่ปัจจุบัน ซึ่งอาจจะล่มหาย หรือเลิกเล่นด้วยเหตุผลใดๆ ก็ตาม ก็จะทำให้คนน้อยลงไปอีก และถ้ามีแนวโน้มลดลงเรื่อยๆ เพื่อนๆ ก็คงจะเบื่อ และเกมคงต้องปิดตัวลงครับ

ส่วนประเด็นเรื่องของ UI ที่ว่าเกะกะนั้น ทางผมจะลองถามทีมโปรแกรมเมอร์ถึงในแนวทางแก้ไข อย่างที่เพื่อนๆ เสนอเข้ามาครับ เช่น ให้มีคำสั่งซ่อนUI เป็นต้นครับ

สุดท้ายนี้ถ้ามีข้อเสนอ หรือมีความเห็นต่างยังไงก็ลองเสนอเข้ามาได้ครับ

ทำซ่อนเหมาะสมสุดครับ อย่าเอามาเยอะงี้เลยครับกดลำบาก  การที่จะทำช่วยผู้เล่นใหม่นั้นอย่างน้อยๆก็ฟังจากเสียงผู้เล่นเก่าได้ครับในบางเรื่อง  อย่างเรื่องนี้คนเล่นเก่าก็บอกว่ามันเกะกะ ลำบาก ผมคนนึงละที่ว่ามันมีขึ้นมาก็ดีแต่เกะกะไป จิ้มลำบาก ทำซ่อนจะดีมาก แล้วคิดว่าผู้เล่นใหม่จะว่ายังไง

และถ้าอยากทำให้ผู้เล่นใหม่เล่นและสะดวกมากขึ้นผมแนะนำให้ไปทำวิกิสืบค้นที่บอร์ดด้วยครับ ให้เหมือนบอร์ดเก่า รายละเอียดต่างๆมันเยอะกว่ามาดูเอาในนี้ ค้นหาก็ง่าย ยังไงเสียคนเล่นใหม่ก็ต้องมาหาข้อมูลอย่างละเอียดที่บอร์ดอยู่ดี มาไม่เป็นพิมพ์ อสุรา ลง GOOGLE ก็เข้ามาได้ แต่ปัจจุบันไม่มีครับ ตรงนี้สำคัญทั้งคนเล่นเก่าและคนเล่นใหม่อย่างแท้จริงกว่า  ทำก็ดีน๊ะครับ

กุ๊งกิ๊ง ♫ ♪

• `อิโวลูชั่น พีเค¸.•♥
มันสะดวกสำหรับผู้เล่นใหม่
ทั้งที่เมื่อก่อนหนูไม่มีไอปุ่ม ๆ นี้
หนูก็เล่นมาได้จนจุ ๖
หรือว่าขาดไอปุ่มรก ๆ นี้แล้วหนูจะเล่นไม่ได้เลยหรือ ?

ก็อย่างบอกไปในอีกกระทู้นั้นแหละ
ทีมงานเรียงลำดับความสำคัญในการแก้ปัญหาผิด
อย่างเรื่องที่ผู้เล่นเดือดร้อนจะเป็นจะตายกับการไม่ได้จุติ
อย่างเรื่องปัญหาคาถาก๊อปเงา
และอีก ฯลฯ
ทีมงานกลับไม่เลือกที่จะแก้ แต่มาเพิ่มอะไรที่มันไม่ได้จำเป็นเท่าไหร่
 g#014

➹Pïñk_§µñg♡

• **
  • "sัก!ทoร์ ที่สุ๑,,♥"

..TEERAK..

ฟังดูแหม่งๆนะ มีใครคิดเหมือนผมมั๊ยว่า เขาชักจะเริ่มรู้แล้วว่า เกมนี้มันใกล้หมดอายุขัยเข้ามาเต็มทีแล้ว