GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ศรกำปนาท ของชาร์ปชูตเตอร์

-.SoiTo.-

• Newbie
  • *
ศรกำปนาท แอบโดนปรับรึป่าว โปะเชะคำนวณ แรงโปะเชะผิดป่าวครับ woon_huh

โปะ กับ ไม่โปะดาเมจ ไม่ค่อยแตกต่างกันมาก ประมาณ10K -20K

samunpai1

• Full Member
เหมือนศาสตราเทพพาลา โป๊ะไม่โป๊ะดาเมจไม่ค่อยต่างกันเลย หอกกางเขนโป๊ะยังแรงกว่าศาสตรา 10 อีก  g#032 g#032 g#032

-.SoiTo.-

• Newbie
  • *
คือปกติมันจะคำนวณกับแรงโปะเชะด้วย โปะรวมๆ 200K + ครับ

: 3

• โป้ยยยยยยย` ♥
คือ ดาเมทของสกิลนั้น เฉพาะของสกิลนะ ระดับ 5 1000% ถ้าผมจำไม่ผิด
แล้ว 1000% นี่ มันมีโอกาศติดเป็น ดาเมทต่ำสุดของคุณคือ 2993 หรือสูงสุด 4075 (และอื่นๆอีก)
ซึ่งในใช้สกิล แล้วไปติดพลังโจมตีต่ำสุด ดาเมทจะตก ประมาณ 29,930 โดยประมาณนะ
แล้วถ้าติดโป๊ะเช๊ะจะอยู่ที่ 3x,xxx -  xx,xxx ในแบบสุ่มนะครับ คือดาเมทที่ทำได้จะไม่ตายตัวว่าโป๊ะออกมาต้องแรงมากต้อง 200 300 k +
แต่ถ้าคุณศรกำปนาศ แล้วติดที่ดาเมทสูงสุด แล้วติด โป๊ะเช๊ะอีก ดาเมทคุณก็มีโอกาศพุ่ง ถึง 200k อันนี้ผมไม่แน่ใจนะแล้วแต่คนจะทำได้
ถ้าอ่านไม่เข้าใจตรงไหนถามได้เลยครับ  g#017 g#017
Never mind .

อามปื้ววว '

• APJ1 -
  • Jr. Member
  • **
  • myname : aungarm.
คือ ดาเมทของสกิลนั้น เฉพาะของสกิลนะ ระดับ 5 1000% ถ้าผมจำไม่ผิด
แล้ว 1000% นี่ มันมีโอกาศติดเป็น ดาเมทต่ำสุดของคุณคือ 2993 หรือสูงสุด 4075 (และอื่นๆอีก)
ซึ่งในใช้สกิล แล้วไปติดพลังโจมตีต่ำสุด ดาเมทจะตก ประมาณ 29,930 โดยประมาณนะ
แล้วถ้าติดโป๊ะเช๊ะจะอยู่ที่ 3x,xxx -  xx,xxx ในแบบสุ่มนะครับ คือดาเมทที่ทำได้จะไม่ตายตัวว่าโป๊ะออกมาต้องแรงมากต้อง 200 300 k +
แต่ถ้าคุณศรกำปนาศ แล้วติดที่ดาเมทสูงสุด แล้วติด โป๊ะเช๊ะอีก ดาเมทคุณก็มีโอกาศพุ่ง ถึง 200k อันนี้ผมไม่แน่ใจนะแล้วแต่คนจะทำได้
ถ้าอ่านไม่เข้าใจตรงไหนถามได้เลยครับ  g#017 g#017
แต่มันติดพลังโจมตีต่ำสุกมากไปไหมเพื่อน ที่แคปมามีแต่ดาเมจต่ำๆ หรือว่าเค้าไม่ได้แคปที่ดาเมจได้สูงๆมา หรือว่ามันได้แต่ดาเมจต่ำๆ  woon_no
◄          `P i z s O f f .         ◄
Pallaz.

แต่มันติดพลังโจมตีต่ำสุกมากไปไหมเพื่อน ที่แคปมามีแต่ดาเมจต่ำๆ หรือว่าเค้าไม่ได้แคปที่ดาเมจได้สูงๆมา หรือว่ามันได้แต่ดาเมจต่ำๆ  woon_no

เห็นปะมันมีติดโป๊ะดาเมท 60k + อยู่อะ นั่นละน่าจะสูงสุดละ แต่ดาเมทส่วนมากจะเป็นแบบสุ่มตั้งกะ ต่ำสุด 2993 ...... ไปเรื่อยๆ จนถึง 4075 + 1000% ของสกิลดาเมท
แล้วโป๊ะเชะกะแรงโป๊ะรวมกัน อีกอย่างมอนเตอร์ทุกตัวมีพลังป้องกันของมันยุละแต่วุ้นอะกากสุดไงก้ตัดทอนนิดหน่อย
บางทีสกิลติดตัวหรือสกิลหลักต่างๆจะมีผลด้วยนะ เราก็ไม่ค่อยได้ศึกษาชาปมากเท่าไหร่อะ ต้องถามคนที่เค้าทำบอร์ดชาปน่าจะรู้รายละเอียดเยอะกว่าเรานะ
แต่สำหรับเราก็ทำชาปไม่เปิดผอบกำปนาศคนโป๊ะก็ถึงยุนะ 100k

-.SoiTo.-

• Newbie
  • *
ที่ผมจะบอกก็คือ ดาเมโปะแชะมันไม่คำนวณความแรงโปะเชะอะครับ จากการถามผู้เล่นที่เล่นชาปด้วยกันในเซิฟเวอร์นรก ดาเมจโปะเชะของศรกำปนาทไม่ถึง100K  อยู่ที่ประมาณ 40-60K เพราะไม่ได้คำนวณแรงโปะเชะเข้าไป
woon_yes

อัตราโป๊ะเชะ คือ โอกาสที่เราตีม่อน/คู่้ต่อสู้แล้วจะขึ้นคำว่า "โป๊ะเชะ"
ซึ่งมันคิดจากอัตราโป๊ะเชะบนหน้าจอสเตตัสซึ่งมันแยกกันระหว่างมือซ้าย กับ มือขวา 
บวกกับสกิลที่เพิ่มโป๊ะเชะต่างๆ ที่ไม่แสดงผลบนหน้าจอ เช่น โจมตีจุดสำคัญ เชียร์ หรือพวกอาวุธที่เขียนว่า เพิ่มโป๊ะเชะขณะโจมตี
เมื่อเราไปตีม่อน/คู่ต่อสู้ ซึ่งเขาก็มีอัตราโป๊ะเชะของเขา เช่น คุณมีอัตราโป๊ะ 30% คู่ต่อสู้มี 20% ค่าก็จะถูกนำมาหักลบกัน
นั่นคือ คุณมีโอกาสที่จะตีเขาแล้วติดโป๊ะเชะ 10%
ขณะที่คู่ต่อสู้ ก็มีโอกาสที่จะตีแล้วติดโป๊ะเชะเช่นกัน ที่ 0.5% ซึ่งเป็นอัตราโป๊ะเชะที่ต่ำที่สุด และไม่มีทางเป็น 0
สำหรับที่ถาม การลงค่า LUK มีผลต่ออัตราโป๊ะเชะเช่นกัน คือ ค่า LUK 1 แต้ม เพิ่มอัตราโป๊ะเชะ 0.05%
จบไปสำหรับอัตราโป๊ะเชะ

ทีนี้มาว่ากันต่อเรื่อง ความแรงโป๊ะเชะ คือ ตัวคูณของพลังโจมตี เมื่อขึ้นคำว่า โป๊ะเชะ ว่ามันจะออกมาแรงเท่าไหร่
มีหน่วยเป็น% เช่นกัน ได้จากอาวุธต่างๆที่เพิ่มความแรงโป๊ะเชะ เช่น เขี้ยวพยัค คันศรอัคนีเป็นต้น  และก็ออฟคลั่ง 1 ยศ เพิ่มขึ้น 10%
และยังรวมไปถึงการเปิดผอบที่มีสกิล โชคดี
ค่านี้มันจะมีการคิดที่ประหลาดกว่า ค่าอื่นๆ คือ มันจะคิดรวมกันทั้งมือซ้ายและมือขวา เป็นที่มาของการใส่อาวุธคลั่ง 2 ข้าง แล้วโป๊ะโหด
โป๊ะแล้ว แรงเท่าไหร่ ขึ้นกับ ค่าพลังโจมตีของแต่ละมือ ว่ามือไหนมันตีแล้วติดโป๊ะเชะ

ยกตัวเลขเลยดีกว่า เอาง่ายๆ แบบมือเดียวเนาะ ขี้เกียจคำนวณ สมมุติว่า เทรคนนึง มีพลังโจมตี 500-1000 ความแรงโป๊ะเชะ 300%
เมื่อเขาตีแล้วติดโป๊ะเชะ ดาเมจจากโป๊ะเชะต่ำสุดจะเท่ากับ 500+(500*300/100)= 2000
และดามเมจจากโป๊ะเชะสูงสุดที่เขาจะทำได้ จะเท่ากัย 1000+(1000*300/100)= 4000
กรณีนี้คือ พลังโจมตีเขาค่อนข้างแกว่ง ทำให้โป๊ะเชะออกมา แกว่งตามไปด้วย ถ้าพลังโจมตีคงที่ อัตราโป๊ะเชะก็จะออกมาคงที่
นี่คือคร่าวๆนะคับ จริงๆแล้วมันมีเรื่องของ อัตราโจมตีเข้ามาเกี่ยวข้องอีก ซึ่งจะทำให้พลังโจมตีเราเพิ่มขึ้น โดยที่ไม่แสดงผลบนหน้าจอ
แถมท้ายด้วยการลงสเตตัส ที่มีผลต่อความแรงโป๊ะเชะ ค่า LUK  DEX  VIT 1 แต้มเพิ่มความแรงโป๊ะเชะ 0.5%
ค่า STR  AGI  INT 1 แต้มเพิ่มความแรงโป๊ะเชะ 0.1%

อันนี้ผมก็อปเค้ามาอีกทีนะ ลองอ่านทำความเข้าใจดู

AYOU

• Newbie
  • *
เราว่าน่าจะเป็นบัคนะเพราะปกติยิงแล้วมันติดโป๊ะขึ้้น 100k + แน่นอนเราก็เล่นชาปมานานอยู่กัมปนาทมันไม่เคยดาเมจต่ำขนาดนนี้นะ

-.SoiTo.-

• Newbie
  • *
คำนวณแรงโปะแชะของสกิลกำปนาท  พลังโจมตี 2993-4075 แรงโป๊ะแช๊ะ 444%
สกิลศรกำปนาท  โจมตีโดยไม่คิดพลังป้องกันของเป้าหมาย ระดับ 5 : พลังโจมตี 1000%
พลังโจมตี+(พลังโจมตี X พลังโจมตีศรกำปนาท 1000/100 X 444/100)
2993+(2993 X 10 X 4.44) = 135882.2
4075+(4075X 10 X 4.44 ) = 185005
ไม่แน่ใจว่าคำนวณถูกป่าวนะครับอิอิ
  woon_555 woon_555

คำนวนที่ถูก คือ โจมตีต่ำสุด 13288 สูงสุด 18093
ดาเมทอตั้งต้นคือ 2993 - 4075 ซึ้ง ดาเมทมันแกว่ง มันจะทำให้การโจมตีด้วยสกิลหรือโป๊ะเชะ แกว่งตามไปด้วย

แต่ผมยังการันตีไม่ได้นะว่ามันบัคจริงๆ เพราะเห็นช่วงนึงดาเมทของสกิลตกอยู่ในระดับ 40 50 k

pleumbook

• Newbie
  • *
คือถ้าเล่นนรกไม่ถึง100k นีก่ากละคัรบเซิฟจริงผมอยู่ที่ประมาณ100-250k ในขณะยิงมอนนะ woon_huh woon_huh

0mospynice0

• Jr. Member
  • **
คือถ้าเล่นนรกไม่ถึง100k นีก่ากละคัรบเซิฟจริงผมอยู่ที่ประมาณ100-250k ในขณะยิงมอนนะ woon_huh woon_huh
คือมันบัคมั้งคับเพราะที่ผ่านมาผมยิงวุ้นโป๊ะ800เคที่นรกนะแต่1อาทิตที่ผ่านมานี้ยิงโป๊ะยังไม่เคยถึง100เคเลย และเขาไม่ได้กากคับแต่คงบัคละอิกอย่างเซิฟหลักเขาอาจจะโหดกว่าคุนอิกนะ