GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาตรการปรับระบบ PK ครั้งใหญ่ เพื่อแก้ไขปัญหาบั๊กปิด PK (วุ้นใต้พิภพ)

ตัวละครลับ

• Full Member
  • หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
ทีมงานบอกว่าเลือกได้ แต่เปิดแล้วก็ควรเปิด ตลอดไปเลย ไม่ใช่ มีระยะเวลา 12 ชม อยากให้เปิดตลอดเลยอะครับ

ส่วนเรื่อง ดรอป ผมว่าเหมาะสมดีนะครับ เพราะเขาก็ลงทุนหลายอย่างกว่าจะจุได้ ให้เขาหน่อยเถอะ

การทำสกิล เปิด-ปิด PK เกรงว่าจะเกิดการบัคอีก ผมว่า ทำแบบออกใบปิดให้หมดแล้วใครจะเปิดก็เปิดไปเลย เปิดแล้วอยู่ได้ถาวรจะดีกว่า

เพื่อป้องกันปัญหาที่ตามมา

สาวกต่อมลูกหมาก

• Jr. Member
  • **
สิ่งที่ผมยืนยันมาตลอดว่า บัคเซิฟพีเค มันเกิดขึ้นทั้งเซิฟ

แต่การปรับแบบนี้มันเป็นการเอื้อประโยชน์ให้กับอาชีพใดอาชีพหนึ่งเท่านั้นเองครับ

ผมอยากให้หาข้อสรุปที่ดีกว่านี้ แรงจูงใจอื่นๆที่ดีกว่านี้ ผมเข้าใจครับว่า

ปัญหามันอยู่ที่พวกจุ 6 ที่ทำบัคปิดพีเค แต่จะทำยังไงให้พวกเค้ากลับมาเปิดอีกครั้งนึง

ทางเลือกมีไม่มากครับ แต่ผมเชื่อครับว่า ปัญหามันต้องมีทางออก

แต่ตอนนี้ที่นำเสนอมาผมยังคิดว่าไม่ตรงจุดพอครับ อย่างที่เกริ่นข้างต้นแล้วว่า

บัคพีเค มันเป็นกันทั้งเซิฟเวอร์ ไม่ใช่เฉพาะพวกจุ 6 เพราะฉะนั้นผมจึงอยากให้ออกไอเดีย

ที่มันจะได้รับผลประโยชน์ตั้งแต่รากหญ้ายันรากแก้วครับ

ไม่ใช่มันไปกระจุกที่รากแก้วเพียงอย่างเดียว

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
สิ่งที่ผมยืนยันมาตลอดว่า บัคเซิฟพีเค มันเกิดขึ้นทั้งเซิฟ

แต่การปรับแบบนี้มันเป็นการเอื้อประโยชน์ให้กับอาชีพใดอาชีพหนึ่งเท่านั้นเองครับ

ผมอยากให้หาข้อสรุปที่ดีกว่านี้ แรงจูงใจอื่นๆที่ดีกว่านี้ ผมเข้าใจครับว่า

ปัญหามันอยู่ที่พวกจุ 6 ที่ทำบัคปิดพีเค แต่จะทำยังไงให้พวกเค้ากลับมาเปิดอีกครั้งนึง

ทางเลือกมีไม่มากครับ แต่ผมเชื่อครับว่า ปัญหามันต้องมีทางออก

แต่ตอนนี้ที่นำเสนอมาผมยังคิดว่าไม่ตรงจุดพอครับ อย่างที่เกริ่นข้างต้นแล้วว่า

บัคพีเค มันเป็นกันทั้งเซิฟเวอร์ ไม่ใช่เฉพาะพวกจุ 6 เพราะฉะนั้นผมจึงอยากให้ออกไอเดีย

ที่มันจะได้รับผลประโยชน์ตั้งแต่รากหญ้ายันรากแก้วครับ

ไม่ใช่มันไปกระจุกที่รากแก้วเพียงอย่างเดียว

ก็ลองเสนอไปเลยครับ เขาบอกแล้วว่านี่ยังไม่ใช่ข้อสรุป
คุณเห็นอันไหนดี อันไหนไม่ดี ก็เสนอไปสิครับ
ไม่ใช่ว่าให้เขาคิดเองอยู่ฝ่ายเดียว ละก็มาบอกว่า
มันไม่ตรงจุด อย่างนู้น อย่างนี้ อย่างนี้ บลา ๆ ๆ ๆ
ถ้าคุณเห็นอันไหนไม่ตรงจุด เสนอเรยครับ
เค้าจะได้รับพิจารณา  g#031

nightjusmin

ถูกต้องจ๊ะ ขนาดอุษายังลัดคิวมาช่วยคอนเฟิร์ม!!!เลยดูจิ

#038 #038 #038

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
โอย ความเห็นเยอะแยะ  ทีมงานเค้าสนใจพวกคุณมั่งรึเปล่าเนี่ย  กระทู้ินี้ตั้งมาเพื่อรับข้อคิดเห็นหาทางออก ผมเห็นมานานละกระทู้นี้ ออกความเห็นกันเยอะแยะ ทั้งความเห็น ทั้งด่า ทั้งเข้าข้าง แล้วเจ้าตัวเค้าช่วยคิดรึเปล่าเล่า มาเถียงกันอยู่ได้  ถ้าเค้าคิด....ใจเค้าคิดอยากแก้จริงๆ ป่านนี้จบไปนานแล้ว มาแย้งกันทำเป็ดไรครับ มาเม้นกันเป็นลิงเลย แล้วก็ไม่เกิดไอเดีย ไม่เกิดการตอบรับ ไม่มีการสานต่อ ยังมาเม้นกันอยู่ได้  เรื่องนี้มันแช่น้ำไปแล้ว    ถ้าเค้าคิดเอาจริงเอาจัง ป่านนี้จบไปนานแล้ว  จะขัด จะคัดค้านแค่ไหนก็ทำไปแล้ว  หรือจะเถียง
[/quote

ไม่เถียงเรย  g#017

ตัวละครลับ

ขอตอบในส่วนของเรื่อง ระยะหลังใช้ 12 ชม. นะครับ

เมื่อเรากดใช้สกิลเราจะได้รับ บัฟ pk มา มีระยะเวลา 12 ชม. ตัวสกิลก็จะเริ่มนับเวลาหลังใช้ทันทีครับ

นั่นหมายความว่า พอบัฟหมดเราก็จะสามารถใช้สกิล เพื่อเอาบัฟ pk ในรอบใหม่ได้ต่อทันทีครับ

ไม่เข้าใจเรื่องระยะเวลาหลังใช้

พอบัพหมดสามารถใช้สกิลได้ทันที

แล้วระยะเวลาหลังใช้ละ มีทำไม งง

ตัวละครลับ

มีบับอยากสด แล้วมีเปิด PK ทำไม ทุกคนก็ใช้บับกันสิ

30 นาที เวลาตั้งนาน ตีบอสกันได้หลายตัวละ

บับหมดก็กดใช้ใหม่ได้กลัวอะไร

ระบบ PK จะตกกระป๋อง

ĈŸß€®ĿËă◕‿ •

• **
  • Vip Member
 เราเป็นผู้เล่นเกม ก็มีหน้าที่เป็นเสียงสะท้อนครับ เวลาที่ทีมงานจะปรับหรือทำอะไรต่างๆในระบบเกม

ผมไม่เคยคาดหวังผลตอบกลับให้ตรงใจ ถูกใจเรา แค่เราทำในส่วนของเรา ได้แสดงความคิดเห็นของเราต่อเรื่องนั้นๆ มันก็โอเคแล้ว

ถ้าเรื่องไหน ที่มันไมีมีเสียงตอบกลับ เสียงสะท้อนจากผู้เล่น นั่นละแปลก เตรียมตัวปิดเกมได้จ้าก แซวเล่น  g#031 g#031 g#031

X-Burner

ลองมองในอีกแง่นะครับ เพิ่มดรอปนี้ไม่ได้เพิ่มแค่อาชีพเทรนะครับ
แต่เพิ่มทุกอาชีพ เราก็สามารถ เอาอาชีพอื่นล่าบอสได้นิ จุ6ตั้ง 300%
แหนะ พกเทรไปคอยกด 777 ซักคน เอาวิหรือแอสชน พระกาย
เปิดผอบ อาหาร ตีบอสไวอยู่นะ ไม่ก็เอาเบอระเบิดสับๆ
เทรก็คอยชิงกับ หยุดเวลามันเท่านั้น นี่คือสำหรับเทร
ที่ไม่มีหน้าไม้99นะครับ เพราะว่า หน้าไม้99มันไม่ได้มี
ในเซิฟทุกคนจิงไหม ถ้าไม่มีหน้าไม้99
เทรก็ล่าบอสช้ากว่า แอส วิ อีกต่างหากนะ
แอสกับวินั้น เป็นสายนักฆ่าอยู่แล้ว ลองเอามาผสานกับเทร
ที่เป็นสายดรอป(ตอนนี้นักฆ่าด้วย) เป็นทีมอย่างนี้
ผมว่ามันเอื้อ ได้ทั้งเซิฟเลยนะครับ ไม่ใช่แค่อาชีพเทร  g#017

ระเบิดสับมานเลย ดรอปไม่ได้ก็บ่น พอจะให้ดรอปเยอะก้ไม่เอา 55555555555 พูดเข้าตัวเว้ย g#037  ใจนึงอยากได้ของมาขาย อีกใจกลัวของล้นเซิฟขายไม่ออก g#037

แต่ ก็เอาแค่เปิดPK *ดรอปดิ   อยากสดก็*แค่เปอไม่*ดรอป g#037 g#037 g#037
ก็ดีครับ จะได้ไม่มีเกรียนมาสด ชิงบอสตอนจบ อิอิ เห็นด้วยอย่างยิ่ง ถึงมันดรอปง่ายขึ้นแต่มันสุ่มน่ะครับใช่ว่าจะออกตรงที่เราอยากได้ไงการซื้อขายแลกเปลี่ยนก็ยังคงมีอยู่ดี ยังไงอาชีพที่เราชอบก็ยังคงเล่นอยู่ใช่ว่ามีตัวละครให้เล่นตัวเดียวเมื่อไร ผมก็มีเทรนอยู่ตัว ชีพอื่นที่ชอบก็มีอยู่หลาย แต่เทรนเวลต่ำสุดเพราะไม่ได้ชอบแต่ไว้ตีมอนหาค่าหัวเอาตังเฉยๆ กับเก็บไอเท็มทำเควสต่างๆ มองที่ความสนุกของเกมส์ ของล้นตลาดไม่รู้ว่าทำให้เกมส์สนุกน้อยลงตรงไหน หรือตรงที่มีคนที่สู้ได้เท่าเทียมกันมากขึ้นเลยเทพไม่ออก เพราะใส่เซ็ตเดียวกันหมดแล้วฝีมือเล่นไม่ถึงหรือแพ้ อิอิ

ของเท่ากัน จุติเท่ากัน แต่คนเล่นต่างกัน ก็ทำให้ ตัวละครนั้นๆ กากลงได้เลยครับ g#040

เนตด้วยเว้ยเห้ย คอมด้วย

.

CacAloz

ยังไงก็ขอให้ผู้เล่น เสนอเข้ามาเพิ่มเติมได้ตลอดนะครับ เพราะนี้ยังไม่ใช้บทสรุปที่แน่ชัด แค่เป็นการปรับทดลองใช้

ปล. ผมจะทำการลบกระทู้ที่เป็นการเถียงกันระหว่างผู้เล่นเพื่อป้องกันไม่ให้ออกประเด็น และกระทู้ที่ไม่ได้ให้ข้อมูลใดๆ เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้

อย่างที่ได้บอกไว้ ปล.ทีมงานจะปรับทดลองใช้ตามรายการนี้ โดยจะแจ้งให้ทราบล่วงหน้า ทั้งนี้เพื่อนๆ สามารถอภิปรายเกี่ยวกับประเด็นนี้ได้เช่นเดิม แน่นอนว่าใครออกนอกลู่นอกทางในกระทู้ ขออนุญาต "ลบ"

ตัวละครลับ

ผลกระทบจากข้อเสนอของทีมงาน

1.กำไลพื้นฐานจะแพงขึ้นเพราะอยากจะดรอปของกันแต่ช่วงหลังจะถูกลงเพราะดรอปไปก็ขายไม่ออก

2.อาชีพเทรจุ6เยอะขึ้น แต่ก็ขาดอาชีพอื่นๆที่สามารถใช้ดาเมทแรงๆไม่ได้เช่น แอส เบอ วิ

3.เงินmที่แอบขายกันจะถูกลงแต่ของโซลจะแพงขึ้น

4.ไอเทมจะถูกลงและคนเทพจากไอเทมบอสจะเยอะขึ้น

ผมอยากให้สิ่งดีๆแก่คนจุ5-6เพราะกว่าเขาจะหาเงินได้ แต่ทางออกกับการดรอปผมว่าก็เหมาะสมกันดีนะ

จะให้เขาไปทำอะไรละ เวลก็ตันแล้ว คลาส 3 ก็ตันแล้ว นั่งขุดพรึกกันหรอ

ผมอ่านมานี้ไม่มีใครเสนอทางออกกับคนที่เบื่อกับการเวลและการฝึกคลาส3แล้ว

nightjusmin

ยังไงก็ขอให้ผู้เล่น เสนอเข้ามาเพิ่มเติมได้ตลอดนะครับ เพราะนี้ยังไม่ใช้บทสรุปที่แน่ชัด แค่เป็นการปรับทดลองใช้

ปล. ผมจะทำการลบกระทู้ที่เป็นการเถียงกันระหว่างผู้เล่นเพื่อป้องกันไม่ให้ออกประเด็น และกระทู้ที่ไม่ได้ให้ข้อมูลใดๆ เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้

***อย่างที่ได้บอกไว้ ปล.ทีมงานจะปรับทดลองใช้ตามรายการนี้*** โดยจะแจ้งให้ทราบล่วงหน้า ทั้งนี้เพื่อนๆ สามารถอภิปรายเกี่ยวกับประเด็นนี้ได้เช่นเดิม แน่นอนว่าใครออกนอกลู่นอกทางในกระทู้ ขออนุญาต "ลบ"
***ในเมื่อคุณยืนกรานว่ายังไงซะคุณก็จะปรับทดลองใช้ตามรายการที่คุณแจ้งมา แล้วคุณจะมาถามความคิดเห็นผู้เล่นทำไม คุณอยากปรับอะไร ทำอะไร...ก็ตามใจคุณเลยละกัน เพราะยังไงซะความเห็นของผู้เล่นมันก็ไม่มีความหมายอยู่แล้วนี่***
g#018 g#018 g#018

• **
ถ้าจะทดลองแล้วมาขอความเห็นทำไมล่ะครับ

ก็ปรับทดลองไปเลย แล้วค่อยมาถามความเห็นไม่ดีเหรอครับ

เพราะยังไงก็ต้องเอาลงเซิฟหลักอยู่แล้ว แบบนี้จะถามทำไมล่ะครับ

จะมาระดมความคิดกันทำไมครับ การระดมความคิดเห็นมันต้องกรองให้ตกผลึกก่อนนะครับ

ก่อนที่จะเอามาลงมาปฏิบัติจริง เพราะหากมันไม่ตกผลึกแล้วนำมาใช้จริง ความเสียหายที่เกิดใครจะรับผิดชอบ

หรือทีมงานจะรับผิดชอบ อันนี้ด้วยความสัตย์จริงครับ ผมไม่เคยเห็นออกมารับผิดชอบอะไรเลย

ตั้งแต่คราผิดพลาดเรื่องอัตราดรอปของปีใหม่แล้ว หักดิบกันจนดราม่ายาวเยียดทั้งๆที่เป็นความผิดของทีมงาน

เพราะอะไร เพราะไม่ได้เตรียมการให้มันดีก่อนยังไงล่ะครับ

แล้วครั้งนี้อีก คุณจะเอาลงเลยโดยที่มาขอความเห็นเพียงเพื่อให้รับทราบว่า

"ถือว่าตูถามแล้วนะ แล้วเกิดอะไรเสียหายตูไม่รับผิดชอบ เพราะถือว่าตูถามแล้ว?"

อย่างนั้นหรือ  ผมเศร้าใจกับคำตอบของจีเอ็มเปเป้จริงๆครับ เศร้าใจจริงๆ

• **

โอย ความเห็นเยอะแยะ  ทีมงานเค้าสนใจพวกคุณมั่งรึเปล่าเนี่ย  กระทู้ินี้ตั้งมาเพื่อรับข้อคิดเห็นหาทางออก ผมเห็นมานานละกระทู้นี้ ออกความเห็นกันเยอะแยะ ทั้งความเห็น ทั้งด่า ทั้งเข้าข้าง แล้วเจ้าตัวเค้าช่วยคิดรึเปล่าเล่า มาเถียงกันอยู่ได้  ถ้าเค้าคิด....ใจเค้าคิดอยากแก้จริงๆ ป่านนี้จบไปนานแล้ว มาแย้งกันทำเป็ดไรครับ มาเม้นกันเป็นลิงเลย แล้วก็ไม่เกิดไอเดีย ไม่เกิดการตอบรับ ไม่มีการสานต่อ ยังมาเม้นกันอยู่ได้  เรื่องนี้มันแช่น้ำไปแล้ว    ถ้าเค้าคิดเอาจริงเอาจัง ป่านนี้จบไปนานแล้ว  จะขัด จะคัดค้านแค่ไหนก็ทำไปแล้ว  หรือจะเถียง

หรือจะเป็นดั่งที่เค้าว่าไว้จริงๆครับ

ถ้าหากทีมงานยังจะดันทุรังที่จะนำลง โดยไม่ผ่านการกลั่นกรองแบบนี้

และให้มาถกกันในระหว่างที่นำแพทนี้ลงอีก ผมก็เอวังครับ

การเมือง จะนำงบประมาณอะไรออกมาใช้ต้องมีการประชุม ครม แล้วนำมาถกกันในสภา

ก่อนจะตราออกมาเป็น พรบ.งบประมาณ แล้วนำมาใช้จริง

การทำงานบริษัทเอกชน หรือ ข้าราชการ จะทำโปรเจ็คๆนึง ประชุมบอร์ด ประชุมพนักงาน

ประชุมทีมงาน และทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง ออกมาเป็นงบประมาณยื่นตรงต่อผู้บริหาร

แล้วให้ฝ่าย CEO ตัดสินใจอนุมัติ....

ทีมงานอสุรา ออกกระทู้ดราม่าบัคพีเค ... น้ำท่วม ... เปิดประเด็นใหม่ ....

เหมือนรับฟังความเห็น แต่ความเห็นยังไม่ตกผลึก นำออกมาใช้ สุดท้าย เจ๊ง