GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

สงครามชิงปราสาทกับการที่สายเวทย์โกยได้ มันเกี่ยวกันตรงไหนครับ?

GODLIKE

• Newbie
  • *
ก็ไม่ต้องปรับอะไรเกียวกับตัวละครทักษะของผู้เล่นจบ เเก้การที่ระบบวออย่างเดียวพอ
 จะปรับให้มันเละเทะไปใหญ่เเละ เค้าเล่นมานานไม่เห็นเป็นไร คุณยังวอกันได้เลย
ที่ว่าโกง  ไม่เท่าเทียมกัน มันอยู่ที่ผู้เล่นมากกว่า นั้นก็ปรับให้ สายเวท ไม่ต้องมีระยะในการร่าย วัดๆกันไปกล้ากันหรือเปล่าละเอาเเค่นี้ ระยะให้เท่ากันหมด  ที่เจ้าของกระทู้เค้าออกมาพูดเพราะมันมีปัญหาจิงๆ ไอ้คนที่ไม่ได้เล่นวิก็ใส่ไฟกันเข้าไป กูไม่รู้กรูเล่นอาชีพอื่น ใส่วิมันเข้าไป ให้มันโดนปรับโกย
คุณก็มาอ้างว่า มันไม่เท่าเทียวกัน คนอื่นทำไม่ได้วิทำได้ พวกคุณทั้งหลายต้องมาลองศึกษาหรือมาลองเล่นวิ/พระ/วอ ดูเพราะจะได้รุ้ความจริง  g#024

ได้เเต่เห็น ได้เเต่มอง ไม่เคยลอง เองจะรู้เหรอ
ก็ไม่ไช่ไม่เห็นด้วยกับกระทู้นี้นะครับ ก็เหนด้วยในบางส่วน งั้นผมขอยกตัวอย่างสักหน่อยแล้วกัน ที่บอกว่าปรับไห้วิไม่ต้องร่ายเวท ทุกวันนี้ วิร่ายเวทก็แทบจะไม่เห็นหลอดอยู่แล้วนี่ครับ ยกเว้นสกิล พสุธากัมปนาด เพลิงอัสนีบาส หมอกพิษแห่งเทอร่า เป็นต้น ไม่ไช่ว่าอาชีพอื่นใส่ไฟ อาชีพวิซาดหรอกนะครับ คุณจะลองดูไหมล่ะครับ ถ้าคุณบอกว่า วิไม่มีระยะการร่าย ระยะการตีเท่ากัน คุณลองนึกสภาพดูนะครับ สมมติว่า วิร่ายเวท ไม่เกิน 10ช่อง  ถ้าเบอระเบิดคลั่ง คำราม ไปตีคุณ ในระยะห่าง 10 ช่องได้ แอสตีคุณถี่ๆคริบ่อยๆในระยะห่าง 10 ช่องได้
เบลดผ่าคุณ พิโรธคุณ ในระยะ 10 ช่องได้ คุณจะสู้ยังไง ? ในปัจจุบันนี้เหนได้เลยว่า เวลาลง แบทเทิลรอยัลนั้น วิซาด โกยหรอยลูกศรเวท ตายแทบหมด ยกเว้นบางอาชีพที่เลือดเยอะจริงๆ ผมเองก็เล่นวิซาดคนนึงเหมือนกัน แล้วอีกอย่างนะครับ อยากจะยกตัวอย่างเลย ที่คุณ จขกท บอกเรื่องบทเลง ไช่ครับทุกอาชีพหลังจากบทเพลงได้รับบัฟหมดนะครับไม่ไช่แค่สายกายภาพ สายเวท วิซาด พระ วอลอค ก็ไดรับบัฟเองเช่นกัน แม่นเพิ่ม หลบเพิ่ม ผมพูดถูกไหม ? เพียงแค่ว่าบัฟพละกำลัง ไม่มีผลต่อสายเวท แล้วมองในแง่นึงนะครับ ถามว่า สายกายภาพถึงเค้าจะได้รับบัฟครบ แต่เค้าเดินช้าเปนเต่า เพราะถ้าเขาโกย โจมตีแล้วป้องกันกายภาพเขาจะเปน 0 ทันที แต่ของคุณไม่ได้ไช้โจมตีกายและเน้นกันกายภาพ คุณก็ไม่เดือดร้อนสิครับ เพราะคุณมีเกราะเวทย์ แล้วอีกไม่แน่ไม่นอนว่า เจอสมาคมที่กันบ้าน เล่นตัวละครสายหลบ เค้าตีวืดด้วยนะ ไม่ไช่สกิลเวทมนต์ ไม่มีวืดเลย ผมพูดถูกไหมครับ ? ถ้าอย่างงั้น คุณจะเข้าข้างวิซาดของคุณ ถ้าทางสายกายภาพ เค้าออกมาร้องกันบ้างว่า ทำไม จีเอ็มไม่ปรับเวทมนต์ ไห้มีโอกาสวืดบ้างแบบสายกายภาพ ซึ่งผลนี้จะขึ้นกับ ค่าแม่นยำของคนโจมตี และค่าหลบของคนที่โดนโจมตีบ้าง คุณจะว่ายังไง ? ข้อดีของวิซาดมีถมเถครับ โกยได้ ป้องกันกายภาพ 0+0 ก็จิง แต่คุณยังมีสกิลเกราะเวทย์ ซัพพอดคุณ ลดดาเมจของศัตรูอีก 35% และต้านทานทุกอย่าง 50% แล้วถามว่าอาชีพอื่นมีแบบนี้ไหมครับ ? ถ้าคุณจะขอความสมดุลอ่ะนะ งั้น ถ้าคนที่เล่นสายกายภาพออกมาขอแบบนี้บ้าง คุณจะไห้เขาไหมครับ ตีไกลได้ทุกอาชีพ ระยะเท่ากันตามที่คุณบอกนั่นอ่ะ รวมถึงเหตุผลต่างๆนาๆ ลองวิเคราะห์นะดูครับ เพราะผมเองก็เล่นวิซาดเหมือนกันตัวหลักเลย

Kadilag

• Newbie
  • *
ถ้าผมจะเดาว่า 
น่าจะเป็นการทยอยปรับสมดุลอาชีพ(์ำnever ending ตามคอนเซ็ป) ของทีมงานไหมครับ เพราะปรับทีเดียว(หรือใส่ความสามารถแรทีเดียว)คงลำบากเลยต้องทะยอยปรับ

ข้อสังเกตการปรับสมดุล
เช่น - สังเกตว่าเมื่อก่อนแอสก่อนจะมีเกราะแร95 นี่ความนิยมต่างกันลิบเลย
      - ปรับสกิลโกยแน่บที่สายกายภาพโวยวายมาตลอดให้ไม่สามารถโกยได้ในกิลวอร์ แต่ไม่มีผลในการเก็บเลเวล,แบทเทิ่ล
      - การใส่ความสามารถให้แรไอเท็ม อาจจะทำให้อาชีพที่ไม่โดดเด่นให้ดีขึ้นมา

สุดท้ายจะปรับให้ใครได้ประโยชน์/เสียยังไง ก็จะมีคนที่ปรับตัวได้/ไม่ได้ ไม่ได้ก็คงเลิกเล่นไปแบบเซ็งๆ
ส่วนที่ปรับตัวได้ก็หาแนวทางในการเล่นอาชีพนั้นๆต่อไป หรือไม่ก็รีอาชีพไปเล่นอาชีพฮิตๆในช่วงนั้นๆ

มองในภาพกว้างกว่านั้นมันก็แค่ Trap ไว้ดักผู้เล่นเท่านั้นเอง มีแค่นั้น...

oatcha

• Full Member
   ผมคนนะที่ศัทธาในเส่นทางแห่งดาบมาตลอด คราวนี้ละวิซาร์ดกายแล้วจะโกยมาบอมอย่างที่เคยทำมานะต้องคิดใหม่แล้วละ  woon_555 ที่ผ่านมาโดนไปแยอะแล้ว โกยไม่กลัวนะแต่กายมาด้วยผมสียดายอาหารที่กดไปมากกว่า สมัยก่อน เบลด แอสแยอะมาก แต่สงครามชิงปราสาทเดี๋ยวนี้ให้เทรลงไปหยุดเวลา แล้ววิซาร์ดลงไปบอม โกยฆ่าจนกว่ากายจะหมด บางทีมีก๊อก2ไปด้วยคือ
มีจุมพิตไปด้วย โกยได้แต่กายหายให้จีเขาไปปรับตรงนี้เลย แล้วทุกท่านว่างัย
ป.ล คหสต  g#024

3eCausez

ผมคนนะที่ศัทธาในเส่นทางแห่งดาบมาตลอด คราวนี้ละวิซาร์ดกายแล้วจะโกยมาบอมอย่างที่เคยทำมานะต้องคิดใหม่แล้วละ  woon_555 ที่ผ่านมาโดนไปแยอะแล้ว โกยไม่กลัวนะแต่กายมาด้วยผมสียดายอาหารที่กดไปมากกว่า สมัยก่อน เบลด แอสแยอะมาก แต่สงครามชิงปราสาทเดี๋ยวนี้ให้เทรลงไปหยุดเวลา แล้ววิซาร์ดลงไปบอม โกยฆ่าจนกว่ากายจะหมด บางทีมีก๊อก2ไปด้วยคือ
มีจุมพิตไปด้วย โกยได้แต่กายหายให้จีเขาไปปรับตรงนี้เลย แล้วทุกท่านว่างัย
เพื่ออะไรครับสายเวทย์กายมาได้ เเล้วสายกายภาพกายมาไมไ่ด้หรอ?

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ

3eCausez

สายกายภาพ กายได้ แต่สามารถลงสกิลหมู่ได้ไหม
เเล้วสายกายภาพมันควรจะมีสกิลหมู่เเบบของวิซาร์ดมั้ยละครับ ??

Vyse..z

เพื่ออะไรครับสายเวทย์กายมาได้ เเล้วสายกายภาพกายมาไมไ่ด้หรอ?
อยากจะตีลังกาขำ  g#037
ลายเซ็นต์ไม่เหมาะสม ...

banggieez

• Jr. Member
  • **
วิเอาเปรียบ ใน สงครามชิงปราสาท มาแต่ไหนแต่ไรและ

ยังกับ กระต่าย กับ เต่า

ตอนนี้ จี กับปรับให้ สมดุล

มันโกงมาตั้งนานและ

กบ

• Jr. Member
  • **
ผมว่า โกยแนบ ใน กิจกรรมสงครามชิงปราสาท ไม่ได้ ก็ดีอยู่แล้วนะครับ   มันจะ ได้ไม่ทำลายปราสาทกันได้ ไวและน่าเบื่อ เหมือนปัจจุบันนี้   

แต่ดูเหมือนว่าจะเป็น ปัญหาสำหรับ อาชีพสายเวท ที่ต้องร่ายเวทเพื่อโจมตีหากโดนโจมตีขณะร่ายเวท หากไม่ได้ใช้งานสกิลเกราะเวท ซึ่งมีได้เฉพาะอาชีพวิซาร์ด   ก็จะยกเลิกการร่ายเวทมนตร์ครั้งนั้นไป ปกติ จะต้องโกยแนบ เพื่อให้ทดแทน ในการโจมตีที่ต้องร่ายเวท โกยไม่ได้ ทำให้อาชีพสายเวทเสียเปรียบ สายกายภาพ     

แต่ถ้าเป็นแบบนั้นก็จะเป็นปัญหากับสายกายภาพอีกซึ่ง จะโกย ตามไปโจมตีไม่ได้ เพราะ หากสายกายภาพ โกยแนบ จะโดนลดพลังโจมตีป้องกัน กายภาพ จนหมด  โกยไปได้ก็ไม่สามารถสังหาร อาชีพสายเวทที่ไล่ตามไปได้ ทำให้สายกายภาพ เสียเปรียบ อย่างมาก    แบบนั้นมันก็ไม่ดีกับอาชีพ สายกายภาพอีก

ถ้าเกิด ว่าปรับให้ โกยแนบในกิจกรรมสงครามชิงปราสาทไม่ได้  ก็ปรับให้ อาชีพ ทุกๆอาชีพ ได้รับบัฟพิเศษ ซึ่งจะได้รับเฉพาะตอน เข้าร่วมกิจกรรม สงครามชิงปราสาท บัฟนี้ จะทำให้ ไม่สามารถใช้สกิลโกยแนบ ได้   แต่จะส่งผลให้ ไม่หยุดร่ายเวทมนตร์ หากโดนโจมตี  เพื่อนๆ พี่ๆ ลุงๆ ป้าๆ   และทีมงาน คิดว่าเป็นยังไงบ้างครับ ??    มันจะพอ ช่วย แก้ปัญหาที่ถกเถียงกัน ได้บ้างหรือเปล่า ??

3eCausez

ผมว่า โกยแนบ ใน กิจกรรมสงครามชิงปราสาท ไม่ได้ ก็ดีอยู่แล้วนะครับ   มันจะ ได้ไม่ทำลายปราสาทกันได้ ไวและน่าเบื่อ เหมือนปัจจุบันนี้   

แต่ดูเหมือนว่าจะเป็น ปัญหาสำหรับ อาชีพสายเวท ที่ต้องร่ายเวทเพื่อโจมตีหากโดนโจมตีขณะร่ายเวท หากไม่ได้ใช้งานสกิลเกราะเวท ซึ่งมีได้เฉพาะอาชีพวิซาร์ด   ก็จะยกเลิกการร่ายเวทมนตร์ครั้งนั้นไป ปกติ จะต้องโกยแนบ เพื่อให้ทดแทน ในการโจมตีที่ต้องร่ายเวท โกยไม่ได้ ทำให้อาชีพสายเวทเสียเปรียบ สายกายภาพ     

แต่ถ้าเป็นแบบนั้นก็จะเป็นปัญหากับสายกายภาพอีกซึ่ง จะโกย ตามไปโจมตีไม่ได้ เพราะ หากสายกายภาพ โกยแนบ จะโดนลดพลังโจมตีป้องกัน กายภาพ จนหมด  โกยไปได้ก็ไม่สามารถสังหาร อาชีพสายเวทที่ไล่ตามไปได้ ทำให้สายกายภาพ เสียเปรียบ อย่างมาก    แบบนั้นมันก็ไม่ดีกับอาชีพ สายกายภาพอีก

ถ้าเกิด ว่าปรับให้ โกยแนบในกิจกรรมสงครามชิงปราสาทไม่ได้  ก็ปรับให้ อาชีพ ทุกๆอาชีพ ได้รับบัฟพิเศษ ซึ่งจะได้รับเฉพาะตอน เข้าร่วมกิจกรรม สงครามชิงปราสาท บัฟนี้ จะทำให้ ไม่สามารถใช้สกิลโกยแนบ ได้   แต่จะส่งผลให้ ไม่หยุดร่ายเวทมนตร์ หากโดนโจมตี  เพื่อนๆ พี่ๆ ลุงๆ ป้าๆ   และทีมงาน คิดว่าเป็นยังไงบ้างครับ ??    มันจะพอ ช่วย แก้ปัญหาที่ถกเถียงกัน ได้บ้างหรือเปล่า ??
ที่วิซาร์ดได้รับผลกระทบจากการไม่สามารถโกยเเน่บได้ในวอร์ ไม่ใช่เพราะถูกโจมตีเเล้วหยุดร่ายเวท ปัญหานั้นถูกเเก้ไขด้วยสกิลเกราะเวทย์เเล้ว เเต่ที่ได้รับผลกระทบคือ ิระยะโจมตีของสกิลวิซาร์ดกับระยะโจมตีของสายกายภาพนั้น หากวิไม่สามารถโกยเเน่บเเล้วใช้สกิลได้ จะโดนสายกายภาพเก็บอย่างง่ายดายเลยครับ  ผมอยากให้สายกายภาพในวอร์สามารถกดใช้ยากล้ามเนื้อขาเเล้วเดินไวขึ้นได้ ส่วนวิขอโกยได้เหมือนเดิม หรือจะให้โกยไม่ได้เเต่กดยาขา เดินไวเท่ากันก็โอเค อยู่ครับ เเค่ในวอร์นะ g#031

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
ลองอ่านกันดีๆ นะ

จาก
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=16424.0
ถึงปัจจุบัน

จะเห็นว่าเซิฟสวรรค์ มีปัญหากับการเล่นวิมาตลอด

เขาบอกว่า วิ ไม่ได้เทพเหมือนที่พูดกัน เพราะแพ้เทร อ้างจาก ผมเองก็เล่นวิซาร์ดนะยอมรับเลยว่าสู้วอลอคไม่ได้จริงๆ แล้วถ้าถามผมว่า ลงแบทเคยตายมั้ย ตอบเลย ว่า เคย บ่อยมั้ย ตอบเลยว่า บ่อย ตายเพราะอาชีพอะไรบ้างหล่ะ ก็ตอบเลยว่าทุกอาชีพอะ แล้วส่วนใหญ่ตายเพราะอาชีพอะไรมากที่สุด ผมจะเรียงลำดับให้เลยละกัน 1.เทร 2.วิซาร์ด 3.ทหาร 4.เบอ 5.แอส 6.พาลา 7.พระ 8.เบรด 9.ชาป 10.ไม่ต้องพูดถึงอาชีพวอลอค

เห็นไหม เทรมาอันดับ 1

แล้วมากระทู้นี้อีก เจ้าของกระทู้ก็บอกว่า ลงวอทีไร เจอเทร 10-20 ตัวแถมมีหยุดเวลา 10 อีก ยิง 2-3 ดอกวิตายแล้ว

ที่เขาตั้งกระทู้เหมือนเขาจะพยายามเอาชนะ เทร 10-20 ตัวนั่น อยู่ใช่ไหม ไม่ใช่เพื่อคนเล่นวิหรอก คนเล่นวิ PK ยังไม่โวยซักคนเลย มีแต่พรรคพวกวิของเซิฟสวรรค์มาโวยกัน

oatcha

ผมว่าคุณ ผ่านศิกสงครามมาน้อย  g#024

3eCausez

ลองอ่านกันดีๆ นะ

จาก
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=16424.0
ถึงปัจจุบัน

จะเห็นว่าเซิฟสวรรค์ มีปัญหากับการเล่นวิมาตลอด

เขาบอกว่า วิ ไม่ได้เทพเหมือนที่พูดกัน เพราะแพ้เทร อ้างจาก ผมเองก็เล่นวิซาร์ดนะยอมรับเลยว่าสู้วอลอคไม่ได้จริงๆ แล้วถ้าถามผมว่า ลงแบทเคยตายมั้ย ตอบเลย ว่า เคย บ่อยมั้ย ตอบเลยว่า บ่อย ตายเพราะอาชีพอะไรบ้างหล่ะ ก็ตอบเลยว่าทุกอาชีพอะ แล้วส่วนใหญ่ตายเพราะอาชีพอะไรมากที่สุด ผมจะเรียงลำดับให้เลยละกัน 1.เทร 2.วิซาร์ด 3.ทหาร 4.เบอ 5.แอส 6.พาลา 7.พระ 8.เบรด 9.ชาป 10.ไม่ต้องพูดถึงอาชีพวอลอค

เห็นไหม เทรมาอันดับ 1

แล้วมากระทู้นี้อีก เจ้าของกระทู้ก็บอกว่า ลงวอทีไร เจอเทร 10-20 ตัวแถมมีหยุดเวลา 10 อีก ยิง 2-3 ดอกวิตายแล้ว

ที่เขาตั้งกระทู้เหมือนเขาจะพยายามเอาชนะ เทร 10-20 ตัวนั่น อยู่ใช่ไหม ไม่ใช่เพื่อคนเล่นวิหรอก คนเล่นวิ PK ยังไม่โวยซักคนเลย มีแต่พรรคพวกวิของเซิฟสวรรค์มาโวยกัน

เพราะงั้นมันคนละเซิฟจะเอามารวมกันเพื่ออะไรครับ ผมอยากจะลองตัวๆกับวิที่ PK จังเลยเเหะ มันจะเทพสักเเค่ไหนนะ เอาในเเบทนะ ไม่กอป ไม่บัพ หึหึ วอโลกาเจอกันครับ

3eCausez

ผมว่าคุณ ผ่านศิกสงครามมาน้อย  g#024
กล้าพูดเนาะ ผ่านศึกสงครามมาน้อย หึหึ