GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

วิธีจัดการ พวกโจรที่แอบลบศูนย์ตอนซื้อขาย

โพลล์

ขอความคิดเห็นครับ

ไม่ผิด จีลงโทษทำใม
เหมาะแล้ว สมแล้ว
7 วันน้อยไป น่าจะเพิ่มโทษ มิให้เอาเป็นเยี่ยงอย่าง
อะไร ยังไง ไม่รู้ไม่ชี้ อิอิ

Asura Dragon

• Jr. Member
  • **
http://forum.gameindy.com/index.php?topic=1284.0;topicseen

เป็นเคสที่สามารถนำไปใช้กำจัด (ชั่วคราว) บรรดาโจรที่แอบลบศูนย์ตอนซื้อขาย
ขอเพียงคุณมี 2 สิ่งนี้ จีเอ็มช่วยคุณได้

1. คุยราคา ต้องมีหน่วย เช่น กี่เอ็มก็ว่าไปครับ สำคัญมากอย่าใส่แต่ตัวเลข
2. เซฟรูปตอนที่เดลแล้วโจรลบเลข 0 ออก

แล้วแจ้งตามระเบียบของ บอร์ดกระทำความผิด
ถึงจะไม่แบนถาวร แต่ 7 วันขังคุกไว้ ก็ยังดีกว่าปล่อยคนชั่วลอยนวล  g#008

ปล.
1. หากมีการทำผิดซ้ำ จีน่าจะพิจารณาเพิ่มโทษครับ g#009
2. คนที่ไม่ตั้งใจ คงไม่เกิดปัญหานะ เพราะคงจบด้วยการเดลกันสำเร็จ
คงไม่ใส่เลขผิด 5 ที จนคนขายเค้าเอามาลง  #038

ถูกใจจริงอะไรจริง  g#022

Ⓓr.™

• Full Member
  • Newbie
    • www.musicmun.us
อ้างถึง
ข้อหาทำการซื้อขาย แลกเปลี่ยนเป็นการหลอกลวง

ข้อหานี้ มันอยู่ในกฏข้อไหนอะ 

ใครช่วยหาลิงค์มาให้อ่านที

แล้วเรื่องการตัดสินคดี

ไม่สามารถนำมาเป็นเคสตัวอย่างได้นะครับ

มีให้เห็นเยอะโครตๆ เหตุการณ์เหมือนกัน

คนนึงผิด คนนึงไม่ผิด

ตัวชีวัดในการตัดสินคือ "อารมณ์"

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
     รณรงค์ให้ผู้ซื้อทำการตรวสสอบให้แน่ชัดดีกว่า ใจเย็นๆ ค่อยๆดู แล้วค่อยกดตกลง

แม้ว่าจะมีบทลงโทษรุนแรงเพียงใดก็ไม่สามารถแก้ได้ในเมื่อคนมันจะโกง เกมส์นี้เล่นได้โดยไม่ต้องใช้ข้อมูลจริง ไม่ต้องยืนยันตัวตน ไปเอาข้อมูลชาวบ้านมาสมัครก็เล่นได้ ดังนั้นบทลงโทษจะเด็ดขาดแค่ไหนถ้าผู้ซื้อไม่ระมัดระวังก็เป็นเหยื่อได้  แต่หากจับได้ หลักฐานแน่นก็แบนๆไปก็ดี  แต่ก็สร้างตัวละครใหม่ได้ไม่ยาก ก็อย่างว่าอะน๊ะ คนมันจะโกง ทำยังไงมันก็ต้องโกงเขากินจนได้

บางคนโกงได้แล้วภูมิใจว่าเป็นเทคนิค เคล็ดลับ เป็นความเก่งกาจเฉพาะตัว แต่นิยามของผมคือ สถุนมากๆ จันฑานยังไม่ทำเลย

-crucify-

• หลับตาลงแต่ใจยังคิดถึงเธอ ♫♫
รูปนั่นมันยังสังเกตง่ายนะ เดี่ยวนี้มีแยกสีอะเมื่อก่อนนะจะบ้าตายนับยากสีก็ไม่แยก
ถ้า1แสนกับ1ล้านไม่เท่าไหร่ถ้า3.2เอมกับ32เอมก็เรื่องใหญ่
อีกอย่างนึงคือตอนแรกเราก็นับดีแล้วเราก็ไม่คิดว่ามันจะโกงพอมันลบ0ไป
เราก็ไม่ทันดูแล้วก็กดยืนยันเลยพอได้เงินมาก็ใจหายเลย
ไม่ชอบคนพวกนี้เราไม่เคยโกงของใครแต่ชอบมีพวกหากินบนความทุกข์คนอื่นไม่โดนบ้างไม่รู้สึก
มันก็มีบางคนที่อยากเลิกเล่นไปเลยเพราะว่าไว้ใจเพื่อนกันนี่แหละก็โกงกันได้

ถึงแม้ว่าฉันจะ "ไม่มีใคร"
แต่ฉันพร้อมจะเป็น "ใครซักคน"
ถึงแม้ว่าฉันจะ"ไม่เึคยทิ้งใคร"
แต่ฉันมักเป็น"คนที่โดนทิ้ง.."

• **
ผมว่าอย่างน้อย การที่มีคดีตัวอย่าง
ที่ตัดสินบนพื้นฐานความผิด (เจตนามุ่งผล + การกระทำ)
และหลักฐานเดียวกันหรือใกล้เคียง
สามารถนำมาเป็นบรรทัดฐานได้
ถึงจะไม่ครอบคลุมทั้งหมด
ก็น่าจะดีกว่าไม่มีอะไรเลยครับ

ส่วนนี้ผมคิดว่าเป็นส่วนที่ดี
ที่ทางทีมงานนำมาปรับปรุง และปฏิบัติ
เป็นดังที่เราเคยเรียกร้องกันมามากครับ  g#008

ยังมีเคสตั้งขายของ บอกราคาหลอกลวงอีกอย่างครับที่  g#046 ลงโทษไปแล้ว

Maid

• **
วิธีการหลอกลวงโดยวิธีลบ0

1. เสนอราคาแพง เช่น เราขาย 15 (ราคาตลาด10) มันไม่ต่อซักคำ บอกเจอพุ [ถึงตรงนี้ให้เริ่มสงสัยไว้ก่อนครับ แต่ก็ตามมันไปนะ...]
 1.1 ไม่ค่อยกดราคามากนัก หรืออาจจะกดน้อยมาก เช่น แค่100k (คนค้าคนขายอ่ะครับนึกดู คนขายก็อยากได้แพงที่สุด คนซื้อก็อยากได้ถูกที่สุด ใครจะต่อน้อยๆ?)
 1.2 มาในรูปแบบของคนค้าขายธรรมดาตามข้อ 1.1 พวกนี้จะดูยาก แต่ก็ให้ระวังไว้ก่อน
 1.3 ตัวที่เอามา ส่วนมากจะเป็นคาเดท หรือตัวกากๆ [เจอพวกนี้ให้สงสัยไว้ก่อนครับ]

2. เวลาเดล จะใส่เงินให้ดูก่อนแล้วยังไม่กด [ใช้หลักว่าเราได้เงินแล้ว เราร้อนเงิน เราเช็คแล้วนะ... คงไม่พลาดหรอก]
 2.1 มันจะชวนคุย หรือ เร่งเราโดยบอกว่า "กดดิ" แล้ววินาทีนั้นมันก็ลบ0[ถ้าลองสังเกตดูดีๆครับ จะเป็นแบบนั้นจริงๆ แถมทำไวสุดๆ]

3. กดตกลง (โอ้ว เงินเหลือแค่10% ของทั้งหมดที่ได้ แม่เจ้า~) หรือ "55555+ ไม่ได้แอ้มGu หรอก"

ตามนั้นจ้า^^

ปล. ถามว่าทำไมผมรู้ดี ไม่ใช่ทำไมผมเคยทำนะ ผมเห็นมาเยอะอ่ะครับ ชินแล้ว

T0Nz

วิธีแก้เผ็ดนะครับ  woon_555

จังหวะที่มันลบศูนย์ออก เราก็อย่าเพิ่งกดตกลงครับ  เงียบไว้  แล้วเซฟรูปเป็นหลักฐาน

minimize จอ แล้วเล่นเน็ตเพลิน ๆ  พอกลับมาเราจะเห็นข้อความทุรนทุรายของมัน  ถ้าดวงดีจะเจอคำหยาบครับ

เซฟรูปไว้เป็นหลักฐานที่สอง  แล้วลงบอร์ดพร้อม ๆ กัน   โดนสองเด้งกันเลยทีเดียว  woon_555

• **

จังหวะที่มันลบศูนย์ออก เราก็อย่าเพิ่งกดตกลงครับ  เงียบไว้  แล้วเซฟรูปเป็นหลักฐาน

minimize จอ แล้วเล่นเน็ตเพลิน ๆ  พอกลับมาเราจะเห็นข้อความทุรนทุรายของมัน  ถ้าดวงดีจะเจอคำหยาบครับ

เซฟรูปไว้เป็นหลักฐานที่สอง  แล้วลงบอร์ดพร้อม ๆ กัน   โดนสองเด้งกันเลยทีเดียว  woon_555

เอาคืน 2 ดอก ... สุดยอดครับ  g#037

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ

ถ้าเจอเดี๋ยวจะลอง มันจะทำอะไรบ้าง woon_555
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

• **
http://forum.gameindy.com/index.php?topic=782.0
เครดิตแด่ผู้แจ้ง : คุณ Sweet_berry จ๊ะจ๋าเจ้าขา

ขออนุญาต จขกท แปะรูปเพื่อความสะดวกในการรับชมครับ

ผลการตัดสิน  g#040

คดีนี้จัดการพวกหลอกลวง ตั้งชื่อร้านว่าขายถูก แต่ราคาของข้างในสุดแพง
คนซื้อไม่สังเกตุ กดซื้อไปแล้วมาเจ็บใจที่หลัง  G#007

เอาคืนซะ 1 ดอก ...  g#022