GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เสนอระบบดรอปของ เปลี่ยนย้อนกลับไปยุคก่อนเทรเชอร์จะมาจะมีคนเห็นด้วยไหมน้อ ?

Techies

• Full Member
  • Don't run! We're your friend! ♥
คิดในระยะยาวแล้วอัตราดรอปแบบเดิมดีอยู่แล้วนะช่วงต้นความต้องการของในตลาดมีเยอะเพราะเพิ่งเริ่มต้นยังไม่มีของกันแต่ช่วงหลังยิ่งเวลาผ่านความต้องการของ
ก็จะลดลงเรื่อยๆแต่ก็ขึ้นอยู่กับอีกหลายๆปัจจัยด้วยแต่ก็ไม่ใช่ปัญหามากเพราะของสวมใส่1-60สามารถหาซื้อได้จากร้านNPC ใช้ของ60ถึงเลเวล70-80เลยยังได้

กรณีเทรเชอร์ฮันเตอร์นั้นอย่าลืมว่าในวุ้นวันวานไม่มีจุติกับเพิ่มเพดานเลเวล ถ้าจะอัพlukเทรตันก็ต้องยอมเสียสเตตัสสำหรับต่อสู้ไปลงทำให้สู้ได้แย่ลง
เซิฟเก่าเทรอาจจะโกงเพราะมีจุติทำให้ทั้งสู้เก่งทั้งดรอปของดีแต่ในวันวานไม่ใช่อย่างน้อยก็ตอนนี้นะ ที่เข้าใจผิดกันอีกอย่างคืออาชีพอื่นไม่ใช่ว่าจะดรอป1เสมอไป
มันขึ้นอยู่กับการอัพค่าสเตตัสด้วย คือยังมีหลายคนที่ยึดติดกับการอัพค่าสเตตัสแบบเดิมๆคืออัพตัน99สองค่าความจริงแล้วมีหลายอาชีพที่สามารถจะแบ่งค่าสเตตัส
ไปอัพlukได้อยู่ ยกตัวอย่างแอสนี่ก็ใช่อาจเจียดค่าagi-dexไปอัพlukก็ได้เพราะlukมันไม่ใช่เพิ่มแค่ค่าดรอปซะหน่อยค่าโป๊ะและค่าอื่นๆมันก็เพิ่มด้วย
บางอาชีพอาจอัพlukยากก็ถือว่าเป็นจุดเด่นจุดด้อยอย่างนึงไปเพราะถ้าจะบ่นจะทุกอาชีพต้องทำได้ดีเท่ากันหมดผมว่าคุณไปเล่นเซิฟเก่าเลยดีกว่า
จุติ3รอบก็อัพlukตันโอกาสดรอปก็สูงขึ้นเยอะละถึงจะไม่เท่าเทรก็เถอะ

คือถึงอัตราดรอปจะไม่200-300เท่าเทรแต่ค่าดรอป20-40นี่ถือว่าสูงกว่า1เยอะนะอย่างน้อยก็มีลุ้นกว่าค่าดรอป1มากถ้าตีพวกมินิบอสหรือบอสโอกาสอาจดูน้อยแต่
ตีมอนทั่วไปที่ดรอปของสวมใส่เรื่อยๆยังไงโอกาสก็มีสูงขึ้นมาก อย่ามองแต่ในแง่ดรอปแรร์บอสกับมินิมบอสต้องมองผลโดยรวมของสิ่งที่ได้จากการอัพสเตตัสlukด้วย
ใช่ครับ ผมว่าหลายคน ยัง คงชินกะบเซริฟเก่า ที่ว่าเทรเทพ

อย่าลืมนะครับ ซี3 ในเซริฟวันวานไม่มี หน้าไม้ 3 หัว ก้ไม่รู้ ว่าจะมีหรือป่าว หรือถ้ามี จะออกมาแบบไหน เพราะไม่มี ให้จุติ
และถ้า ทึุกอาชีพดรอปเท่ากันหมด แล้วเทร ละครับมีไว้ทำไร

เพราะฉะนั้น ให้เป็นเป็นอาชีพนักล่าสมบัติ แบบเดิมเหมือนเมื่อก่อนนั่นแหละครับดีแล้ว

แต่ถ้าจะให้ดี เอาก้าวพริบตากลับมาให้เทรเถอะนะครับ
นึกถึงตอนเล่นเทรสมัยก่อน ยิงหมดแมก แล้วก้าวรอบรรจุกระสุน เป็นเทคนิค ล่าบอสในสมัยก่อนเลย ส่วนซาปก้เอา เท้าลมกรดกลับไป เทรไม่จำเป็นต้องใช้เลยครับ
ส่วนพายุแส้ ผมว่าโอเค แล้วนะ สมัยก่อน นี่ กดพายุแส้ทีต้องลากมอยเยอะๆ ไม่งั้น ไม่คุ้ม
- หน้าไม้3หัวมีเหมือนเดิมครับส่วนการจุติเเรร์ก็ยังมีเช่นเดิมเเต่ไม่ขึ้นอยู่กับระดับการจุติของผู้ใช้
- เนื่่องจากวันวานไม่มีบอสตามเเมพจะหาตีดรอปเเรร์ก็คงต้องให้เทชเปิดกล่องหาบอสเอารึไม่ก็จากกล่องพิศวงเอา

g#039 g#039 g#039

--SoDaZa--

• Jr. Member
  • **
คิดถึงระยะยาวนะครับ ถ้าอัตราดรอปเยอะขนาด นั้น ของจะล้นตลาดไหม ขยะแรรืจะเกลื่อนไหม

ผมว่า ถ้าอยากให้มัน เป็นแบบวันวานจริงๆ แบบนี้ก็ดีแล้วนะครับ

เพราถ้า อัตราดรอปเยอะ ของเกลื่อน สุดท้าย ปัญหา เรื่องขยะแรรื ก้กลับมาเหมือนเซริฟอื่นๆ ครับ
สมมุติว่าผมอัตราดรอป 1 ไปล่ามินิซักตัว โอกาสดรอปเเรร์ซักชิ้นถึง 0.1%ไหมละครับหรือต้องตีซัก1000ตัวเหรอ g#016

Ragnarok อัตราการดรอปโหดสุด 0.01 ก็ยังมีนะ

นอกเรื่อง

ในบรรดาเกมส์ออนไลน์ที่เล่นมาทั้งหมด
ผมยกให้ ECO นี่ล่ะ ที่ทำอาชีพ เทรฯ ออกมาได้น่าสนใจที่สุดละ

คืออัตราการดรอปทุกอาชีพเท่ากันหมด

แต่เทรฯ จะมีสกิลเสริมเข้ามาให้โดดเด่น ยืดหยุ่นในการหาของที่สุด
พูดถึงเกมECO แล้วก็นะ
ช่วงหนึ่งที่เกมอสุราถึงขั้นตกต่ำ  ผู้คนในเกมนี้หลายคนก็หนีไปเล่นECO กันเยอะมาก
ด้วยระบบเกมและภาพที่น่ารัก มันทำให้สนุกได้ไม่ยาก

เมื่อพูดถึงสายอาชีพของเกมนั้น  ก็เยอะพอๆกับเกมอสุราเลยนะ
แต่ทำไมในมีสมดุลกว่า.......

เกมECO นี่มันดึงดูดผู่เล่นมากๆเลยนะครับ ด้วยรูปประจำอาชีพ ที่แบบใครเห็นก็ต้องชอบ
ทั้งรูปภาพประกอบ ทั้งชุด มันสุดยอดมากเวลานั้น  เลือกไม่ถูกเลยว่าจะเล่นสายไหนดี

ผมว่าทีมงานชุดนี้น่าจะลองไปค้นเกมเก่าๆมาศึกษาระบบอาชีพบ้างนะครับ
มันน่าจะเป็นทางที่ดี  เพราะเกมนั้นตอนนี้เปิดเถื่อนคนก็ยังเล่นกันอยู่

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ที่ผมเคยเล่นเกมออนไลน์ใหญ่ๆ ส่วนใหญ่แล้วไม่มีอาชีพที่เน้นล่าสมบัติเลยนะ คือเค้าต้องการให้ทุกคนสามารถดรอปของได้เหมือนกัน ในอัตราดรอปเท่ากัน
ถึงจะมี ก็มีแค่มีโอกาศดรอปเยอะกว่าชาวบ้านแค่นิดหน่อยหรือดรอปของธรรมดาได้ในปริมาณที่เยอะขึ้นแค่นั้นเอง
จริงๆเรื่องการดรอปแรร์ไม่ควรจะจำกัดอาชีพด้วยซ้ำ มันเหมือนส่งเสริมให้เล่นหลายตัวนะ เล่นตัวหลักเป็นอาชีพที่ชอบตัวนึง เทรหาของตัวนึง พระอีกตัวนึง เหนื่อยมะ
เข้าใจคอนเซปท์ของนักล่าสมบัตินะ แต่ถ้าอสุราจะมีเทรก็ขอให้มีแต่ปรับให้ทุกอาชีพมีอัตราดรอป base มากกว่า 1 เถอะครับ ให้คลาสอื่นได้ดรอปบ้าง แค่นี้แหละครับ ไม่ได้อยากให้ปรับให้เทรดรอปแย่ลงหรืออะไรเลย
หรือปรับอีกอย่างคือ ให้แยกอัตราดรอประหว่างของธรรมดา กับของแรร์จริงๆ โดยที่ของธรรมดา อัตราดรอปจะมีผลเต็มๆ ส่วนของแรร์จากบอส มินิบอสก็ให้อัตราดรอปไม่มีผลซะ เหมือนที่เม้นบนๆว่ามา

woon_yes woon_yes woon_yes

มาช่า เชื่อฉันเถอะ

• misowXD
  • **
    • Superlative Сasual Dating - Genuine Females
เค้าอาจจะอยากให้ทุกคน มีเพื่อนนะค่ะ ถ้าทุกคนทำได้ในทุกสิ่ง ก็สรุปได้ว่าทุกคนต่างคนต่างอยู่กันก็ย่อมได้ ไม่จำเป็นต้องพบปะสมาคมกับใครที่แปลกหน้าเลย เค้าอาจอยากให้เราลองหาเพื่อนใหม่ๆ เพราะการพูดคุยกันก็เป็นส่วนหนึ่งที่น่าหลงไหลในเกม MMORPG แบบนี้น้ะคะ การที่เทรเซอร์ฮันเตอร์เองนั้นจะเป็นนักล่าสมบัติ มันก็ไม่แปลกนิคะ ถ้าคุณดรอปไม่ได้ ลองหาเพื่อนเป็นเทรซักคนซิคะ ความสัมพันก็จะเกิดขึ้น ^^  g#001 g#001

แล้วอีกอย่างตัวดิฉันคิดว่า เทรเองก็มีบทบาทของเค้าน้ะคะ สมมติว่าทุกคนมีบ่อปลา แล้วในตลาดจะมีคนขายปลาไปทำไม ในเมื่อทุกคนสามารถหาได้แค่เดินไปหลังบ้าน การที่บางคนมีบางคนไม่มีดิฉันว่ามันไม่สำคัญอะไร แต่การที่บางคนขาดบางคนมีบางทีมันก็ดีน้ะคะ ถ้าจิ๊กซอมันไม่เว้าเป็นช่องหรือมีส่วนที่ยิ่นออกมา มันจะเกาะกันสวยงามได้ไง  g#012 g#012

สุดท้ายนี้อยากบอกทุกคนว่า ขอโทดน้ะคะถ้ากล่าวอะไรให้ใครไม่พอใจ ขออภัยใว้นะที่นี้ แต่ก็อยากบอกทุกคนจริงๆว่า ลองคิดกันให้ดีอีกซักมีได้มั้ยคะ  g#012 g#012 g#006

...........ว่าสิ่งที่คุณต้องการจริงๆแล้วนั้น...คืออะไร ระหว่าง..ความสบาย หรือ แค่เพิ่ม ...ค่าดรอบ

g#012 g#012 g#012 g#001 g#001

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ทุกระบบ มีเพื่อน มีสังคมเกมส์ได้หมดแหละครับ   แต่จะมีหรือไม่มีได้นั้น  มันอยู่ที่คนเล่นครับ   เขาเลือกเขาเอง 

yazakazuki

• **
ตามความเห็นของคุณ ♥♣-_CelestiA_-♣♥ เสนอมาได้น่าสนใจดีครับ
ซึ่งผมอ่านแล้วคิดว่า........... สมมติว่า เทรเซอร์ คือคนขายปลา มีบ่อปลาในบ้าน....ใครอยากได้ปลาต้องไปหาเทร
สมมติต่อไปอีกว่า.......เบอร์เซิร์ก คือ วิศวะ ทำงาน หาเงินมาซื้อปลาจากคนขายปลา คือเทรเซอร์

แต่พอมาดูศักยภาพในการล่าบอสแล้ว..........
เทรชุดแดง ของกลางๆ (ผอบ เชียโชคโจม หรือเชียโชคคริ) สามหัวเทพ หมวกบอสแม๊กม่า อาหารสปาแพค 3 สปา 1 ของฟิวแรงโป๊ะ
สร้างดาเมจมากกว่า 80k ด้วยซ้ำต่อการยิง 1 ชุด

ในขณะที่เบอกลางๆ (ผอบ เชียโชคโจม หรือเชียโชคคริ) ขวานหายนะ อาหารสปาแพค 3 สปา 1 ของฟิวแรงโป๊ะหรือฟิวโจม ทำดาเมจได้เพียงครึ่งเดียวของเทรเซอร์ตัวบน
ซ้ำร้ายว่า อัตราการดรอปต่างกันร่วมๆ 300+

เท่ากับว่าเทรตอนนี้นอกจากมันจะเป็นคนมีบ่อปลาในบ้านแล้ว.....มันยังเป็นเจ้าของบริษัทที่วิศวะทำอยู่ด้วย เพราะมันเลิศเหลือเกิน 555+

ไม่ได้ยุให้ปรับอะไรนะครับ ผมเล่นทั้ง 2 อาชีพและผมชินไปกับมันแล้ว แค่เปรียบเทียบให้เห็นในส่วนของพลังโจมตี
"ของผู้ที่มีคอนเซ็ปว่าเป็นนักล่าสมบัติ กับผู้ที่มีคอนเซ็ปว่าเป็นผู้ที่มีพลังโจมตีหนักหน่วง" เท่านั้นเอง

yazakazuki

• **

jib001

• **
    • นิยายของกระผมครับ
คิดถึงระยะยาวนะครับ ถ้าอัตราดรอปเยอะขนาด นั้น ของจะล้นตลาดไหม ขยะแรรืจะเกลื่อนไหม

ผมว่า ถ้าอยากให้มัน เป็นแบบวันวานจริงๆ แบบนี้ก็ดีแล้วนะครับ

เพราถ้า อัตราดรอปเยอะ ของเกลื่อน สุดท้าย ปัญหา เรื่องขยะแรรื ก้กลับมาเหมือนเซริฟอื่นๆ ครับ
สมมุติว่าผมอัตราดรอป 1 ไปล่ามินิซักตัว โอกาสดรอปเเรร์ซักชิ้นถึง 0.1%ไหมละครับหรือต้องตีซัก1000ตัวเหรอ g#016

Ragnarok อัตราการดรอปโหดสุด 0.01 ก็ยังมีนะ

นอกเรื่อง

ในบรรดาเกมส์ออนไลน์ที่เล่นมาทั้งหมด
ผมยกให้ ECO นี่ล่ะ ที่ทำอาชีพ เทรฯ ออกมาได้น่าสนใจที่สุดละ

คืออัตราการดรอปทุกอาชีพเท่ากันหมด

แต่เทรฯ จะมีสกิลเสริมเข้ามาให้โดดเด่น ยืดหยุ่นในการหาของที่สุด
พูดถึงเกมECO แล้วก็นะ
ช่วงหนึ่งที่เกมอสุราถึงขั้นตกต่ำ  ผู้คนในเกมนี้หลายคนก็หนีไปเล่นECO กันเยอะมาก
ด้วยระบบเกมและภาพที่น่ารัก มันทำให้สนุกได้ไม่ยาก

เมื่อพูดถึงสายอาชีพของเกมนั้น  ก็เยอะพอๆกับเกมอสุราเลยนะ
แต่ทำไมในมีสมดุลกว่า.......

เกมECO นี่มันดึงดูดผู่เล่นมากๆเลยนะครับ ด้วยรูปประจำอาชีพ ที่แบบใครเห็นก็ต้องชอบ
ทั้งรูปภาพประกอบ ทั้งชุด มันสุดยอดมากเวลานั้น  เลือกไม่ถูกเลยว่าจะเล่นสายไหนดี

ผมว่าทีมงานชุดนี้น่าจะลองไปค้นเกมเก่าๆมาศึกษาระบบอาชีพบ้างนะครับ
มันน่าจะเป็นทางที่ดี  เพราะเกมนั้นตอนนี้เปิดเถื่อนคนก็ยังเล่นกันอยู่

ชอบระบบของ ECO มากๆ

ทุกอย่างมันใช่ มันตอบสนองความต้องการของผมได้ดีที่สุดแล้ว
โดยเฉพาะระบบบ้านบิน ที่ทำให้ได้แสดงไอเดียได้บรรเจิดมากๆ

วันๆ ไม่ทำอะไร หาของมาสร้างไอเทมแต่งบ้านอย่างเดียว 555+

เสียดาย เกมส์ปิดตัวไปซะก่อน  woon_cry
เมื่อ 1 คนโง่ มาเจอ 1 คนเหงา เรื่องราวทั้งหมดจึงเริ่มต้นขึ้น
Undefined Love...รัก...ไร้คำจำกัดความ
<<Click