GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

พูดคุยประเด็นเรื่องของการรวมเซิร์ฟเวอร์ วุ้นสวรรค์ และ วุ้นดาวดึง

มีเงินโซลเพิ่มมาอีก แล้วน้องๆที่ยังเรียนอยู่จะเอาเงินที่ไหนมาเติม งานนี้คงมีคนเลิกเล่นเพิ่มขึ้นมาอีกล่ะ  g#046 อย่างกมาเลย สงสารน้องๆ

แล้วพี่ๆที่ทำงานอยู่ เอาเงินไปเติมโซลแล้วจะเอาเงินที่ไหนเติมน้ำมันละคับ

ขำๆนะ

เห็นด้วยกับจีครับ มีแต่ได้กับเสมอตัว  เดิมทีไม่มีอยู่แล้ว มีเพิ่มมาถึงจะจำกัดจำนวนมันก้อยังดี  ครบแล้วใครอยากเติมกะเติมไม่ได้บังคับ 
แอบอิจฉามานานละที่เปิดพีเคแล้ว*exp  (ว่าแต่เปิดพีเคนี่ต้องเติมโซลปะจี หรือสองมาตราฐาน woon_555หรือรายได้จากเซิฟที่เปิดpkได้มันเยอะอยู่แล้ว)

Vi vi

• Full Member
  • เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด
ถ้าเด็กใหม่ที่เล่นเกมส์นี้คิดได้คงจะดีมาก อยากให้แยกเป็น 2 ความคิด

1.โซลแพงก็จริง แต่ทีมงานไม่ได้บังคับให้เราเติม

2.เกมส์นี้ดีตรงที่ 2D บังคับง่าย ตัวเกมส์ใช้ภาษาไทยเป็นหลัก กิจกรรมเยอะ มีเพื่อนเพื่อนเยอะ ฯลฯ

ปล. อย่าเอาคำว่า "โซลแพง" มาปิดกั้นตัวเอง ถ้าคิดว่า ชอบเกมส์ไทย รักเกมส์ไทย รักเพื่อนๆ ในเกมส์ และรักในสิ่งที่เกมส์นี้เป็นอยู่
      ส่วนตัวแล้ว เติมเกมส์น้อยมาก เล่นเอามันส์+เพื่อนที่ยังคิดถึงกันเสมอ  g#008

~๐ Ryan ๐~

ผมถามเรื่องนี้นะ ไม่รู้มีใครถามไปหรือยัง
เรื่องตัวละครในไอดี ถ้ามีคนเล่นทั้ง2เซิฟนี้ แล้วมันจะรวมกันไหม 

(มีตัวเวลน้อยๆไว้ส่องของตามเซิฟอื่นๆเหมือนกัน กลัวยุบรวมแล้วมาทำตัวละครเซิฟหลักหาย)  g#002 g#002

SNPROJECT

• Newbie
  • *
  • need not to know
ผมถามเรื่องนี้นะ ไม่รู้มีใครถามไปหรือยัง
เรื่องตัวละครในไอดี ถ้ามีคนเล่นทั้ง2เซิฟนี้ แล้วมันจะรวมกันไหม 

(มีตัวเวลน้อยๆไว้ส่องของตามเซิฟอื่นๆเหมือนกัน กลัวยุบรวมแล้วมาทำตัวละครเซิฟหลักหาย)  g#002 g#002
เคยถามละครับ จีบอกเซิฟไหนมีกี่ตัวก็เอามารวมหมดเลย  g#031 g#031

Vi vi

เคยถามละครับ จีบอกเซิฟไหนมีกี่ตัวก็เอามารวมหมดเลย  g#031 g#031
แต่ 1 ID สร้างตัวละครได้แค่ 5 ตัวคับ ยกเว้นจะเติมโซลเพิ่มช่องตัวละครคับ  g#017

รอ  g#046 โค มาชี้แจงอีกรอบ

~๐ Ryan ๐~

แต่ 1 ID สร้างตัวละครได้แค่ 5 ตัวคับ ยกเว้นจะเติมโซลเพิ่มช่องตัวละครคับ  g#017

นั่นแหละ คือไอดีเซิฟหลักจัดไป5ตัวแล้ว อะไรงี้ แล้วมันจะมาเพิ่มอีกหรือป่าว เช่นเดิมมี5 อีกเซิฟมี3  (ถ้ามันจะมีปัญหาจะได้ไปลบตัวพวกนั้น 55)

aoodragon

• Jr. Member
  • **
กระทู้ยาวกว่าจะอ่านจบทุกหน้าล่อเป็นชั่วโมง ตอบแบบสรุปเลยว่ารวมเซิฟมันแก้ปัญหาที่ปลายเหตุและทำให้ยิ่ง
เข้าสู่ทางตันเร็วขึ้นด้วยเรียกว่ายื้อเวลาให้เกมอสุราอยู่นานขึ้นไม่ใช่แก้ไขให้เกมอสุรามีคนเล่นมากขึ้น

จะรวมเซิฟถามหน่อยถ้ารวมแล้วคิดว่าเด็กใหม่จะมาเล่นเพิ่มขึ้นรึไงอาจจะมีเข้ามาบ้างนิดหน่อยแต่สุดท้ายก็เลิกเล่นอยู่ดี
เพราะจำนวนคนเยอะขึ้นจากการรวมเซิฟแต่มันก็เป็นเทพทรูเทพจุติซะส่วนมากและตัวเกมก็ยังเดิมๆไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
แล้วถ้ารวมเซิฟแล้วไม่มีอะไรดีขึ้นอีกจะทำไงต่อก็พอเดาได้ก็คงจะตั้งเซิฟใหม่ขึ้นมาอีก พอล้มเหลวคนไม่เพิ่มก็เอามารวมเซิฟ
กับสวรรค์และดาวดึงส์อีกทีพอล้มเหลวก็ตั้งเซิฟใหม่อีกวนเวียนไปเรื่อยนั่นล่ะ

ปัญหาหลักมันไม่ได้อยู่ที่ตัวเกมมันเก่ากราฟฟิคสู้พวกเกมใหม่ๆไม่ได้หรือว่าระบบเก่าสู้ระบบใหม่ไม่ได้แต่เพราะเกมอสุรามันน่าเบื่อ
ไม่สนุกต่างหากนั่นล่ะคือปัญหาจริงๆของเกมอสุราถ้ายังไม่ยอมรับเรื่องนี้ก็เริ่มเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้หรอก พวกผู้เล่นกลุ่มA-Cก็
พูดชื่นชมยกยอทีมงานอยู่นั่นล่ะส่วนทีมงานก็เอาตั้งทำระบบอวยให้กับผู้เล่นกลุ่มA-Cโดยไม่ให้ความสำคัญกับผู้เล่นกลุ่มD-Z
จนเกมไม่สมดุล ผู้เล่นกลุ่มอื่นที่ไม่สนุกแล้วก็เลิกเล่นไปหมดนั่นต่างหากปัญหาแล้วปัญหาที่ว่ามาทั้งหมดนั่นก็เกิดจากการตัดสินใจ
ของทีมงานเองเพราะงั้นไปโทษใครไม่ได้เรียกว่าผลกรรมจากสิ่งที่เคยทำไว้ส่งผลกลับมา
(อยากรู้รายละเอียดเรื่องกลุ่มA-Zลองอ่านหน้า24-25กระทู้นี้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=30441.345)

ความเห็นผมคือต้องปรับปรุงระบบและสมดุลในเกมอสุราทั้งหมดใหม่มากกว่าเพราะตัวระบบนั้นทั้งเก่าและไม่สมดุลต่อให้เด็กใหม่
มาเล่นกันกี่คนเดี๋ยวก็เลิกเล่นกันอยู่ดี อย่าใช้เหตุผลว่าเป็นเกมไทยเพราะงั้นต้องมาเล่นเกมนี้ครับจะเกมชาติไหนถ้ามันห่วยคนเขา
ก็ไม่มาเล่นหรอกถึงมาเล่นสักพักก็เลิกอยู่ดี

เรื่องที่ว่าเกมอสุราเป็นเกมออนไลเก่าสู้เกมออนไลใหม่ๆไม่ได้นั่นก็ไม่จริงเลย พวกเกมเก่าๆหรือเกมกราฟฟิคไม่สูงอลังการแต่
มีคนชื่นชอบและเล่นมากกว่าพวกเกมใหม่ๆกราฟฟิคแสงสีเสียงอลังการน่ะมีเยอะแยะ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle

นั่นแหละ คือไอดีเซิฟหลักจัดไป5ตัวแล้ว อะไรงี้ แล้วมันจะมาเพิ่มอีกหรือป่าว เช่นเดิมมี5 อีกเซิฟมี3  (ถ้ามันจะมีปัญหาจะได้ไปลบตัวพวกนั้น 55)

การรวมเซิร์ฟส่วนมากจะแค่นำตัวละครและข้อมูลต่างๆมาเชื่อมกันอะครับ สมมุติไอดีหลักท่านอยู่สวรรค์ มี 3 ตัวในไอดี แล้วไอดีนี้ท่านไปเล่นอีกเซิร์ฟที่เค้าจะเอามารวม เซิร์ฟนั้นมีตัวละครอยู่ 2 ตัวหรือกี่ตัวก็ช่าง  เอาว่า ไอดีเดียวกันเล่น 2 เซิร์ฟละกันเข้าใจง่ายๆ   การรวมมันจะไม่ปนกันครับ ก็ยังคงอยู่เช่นเดิม อยู่ที่เวลาท่านเลือกจะออนเซิร์ฟไหน ไอดีเดียวกันออน 2 เซิร์ฟก็ได้ แต่ตัวละครมาเจอกันเพราะเชื่อมโยงกันเป็นเซิร์ฟเดียว นี่คือการรวมเซิร์ฟ

แต่ของอสุราที่เขาจะทำนี่ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะแค่รวมหรือยุบยกมาเลย ถ้ารวมเซิร์ฟก็เป็นอย่างที่ผมอธิบายอะครับ ผมว่าน่าจะเป็นแบบนี้มากกว่าครับ แล้วเวลาล๊อคอินเข้าเกมส์ก็จะยังคงมีทั้ง สวรรค์ และ ดาวดึง  ท่านจะเล่นอันไหนก็เจอกันเพียงแต่ เข้าทางสวรรค์ก็จะเป็นตัวละครของเซิร์ฟสวรรค์  เข้าทางดาวดึงก็จะเป็นตัวละครของดาวดึง  และก็สามารถออน 2 เซิร์ฟหลายจอได้เหมือนเดิมปรกติ

kaijupiter

• Newbie
  • *
ที่ จีถาม คนในเซฺฟดาวดึง ให้ โหวดกัน ผมไม่เหนด้วย เพราะคนที่เล่นส่วนใหญ่ ที่เค้าเลิกไปเพราะคนน้อย จะไปถามเค้า ยังไง
มีแต่ พวก ที่เล่นอยู่  พอจะรวม ก้อ  ไม่เห็นด้วย เพราะพอใจในสิ่งที่เปน อยู่  แต่ ความคิดผม นะ เกมถ้าคนเยอะ ยิ่งสนุก ยิ่งยากยิ่งน่าเล่น จะกลัวการเปลี่ยนแปลงไป ทำไม ทีมงานคงรู้ นะคับ ว่า วันๆ คนเล่นจิงๆๆๆๆ<< กี่คน  สมควร รวมไหม  ถ้าให้ โหวตในเกม ผมไม่เห็นด้วย    คนเก่าๆที่อยากให้ เปลี่ยน แปลงแล้วกลับมาเล่น มีเยอะ ที่ลบตัวเกม ไปแล้ว

Vi vi

Vi vi

ดาวแห่งสวรรค์
                                                        ฝันให้ไกล ไปให้ถึงสุดขอบฟ้า  g#016