GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

กรณีศึกษา วัดใจทีมงาน กับการบริการ by InW_Sura

ประธานสมาพันธ์เลสเบี้ยนนานาชาติ

• Full Member
  • จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็น ไทย มิเป็นทาสใครและมีน้ำใจล้นปริ่ม
งืม อ่านแล้วตกใจมากๆครับ  ขอเป็นกำลังใจให้  อยากให้จับคนที่สารภาพเลย ว่าได้มาได้ยังไงจากใคร ใ้ห้ถือเป็นกรณีตัวอย่างเลย
แบบเปิดเผยหมดเปลือก ลามไปถึงจับคนที่ไปแฮคด้วย

ปล อ่านแล้วคิดว่าเป็นตัวเอง ผมคงช๊อคมากๆเลย ถ้าตัวเองโดนฮคโดยไม่ได้ให้ไอดีใคร เพราะผมก็ไม่เคยให้ไอดีใครเหมือนกัน แต่เคยได้ยินมาจากน้องๆว่าโดนแฮค โดยที่ไม่เคยให้ไอดีใคร ก็คิดว่ามันเคยให้ใครแต่ลืมรึปล่าว ใครมันจะเทพขนาดแฮคโดยไม่รู้ไอดีได้

สุดท้าย ขอให้ได้ทุกอย่างกลับคืนมานะครับ  woon_sad1

ได้ยินมาเหมือนกันค่ะ  ว่าแล้วก็กลัวว่าวันนึงจะเป็นเรา

ดูเธอ "สวยขึ้น" ผิดหู! ผิดตา! ..
 ตั้งแต่ไปเสริม "นอ" มา เธอสวยจริงๆ .. !!!

ExSkyZs & dek_noy

• Jr. Member
  • **
อยากรู้ว่ากรณีกดแลกเปลี่ยนเดลของกันแฮคได้จริงเหรอ ทำไมคนพูดถึงเยอะจัง ไม่กล้าเดลเลยยอมเสียภาษี woon_huh

เป็นกรากฏการที่ไม่น่าเชื่อจริงๆไม่เคยให้รหัสใครแต่ดันเสือกรู้รหัสกู มันเป็นอะไรที่น่าขันสิ้นดี ที่สุด ผมเคยเจอคาเดทชื่อมั่ว เมื่อ วันศุกร์หรือเสาร์นี้ รู้สึกชื่อ kiki ไรเนี้ยมั้ง

เป็นปรากฏการอย่างหนึ่งที่ผมต้องบอกว่าไม่เชื่อ ทีเดียว สงสัย ถ้ามีระบบแฮคเกอร์เจาะข้อมูลส่วนตัวของผู้ใช้งานนั้นๆ ในโลกไซเบอร์ 

ถ้ามีอย่างนั้นๆ ผมแทบคิดไม่ออกว่าจะมีรหัส + พาสเวิรฺ์ดไว้ทำ ห่ๅ ไร

ผมคงไม่เชื่อว่า คุณไม่ไห้รหัสใคร แต่ผมก็ขอให้คุณ นึกทบทวนอีกที ขอให้ได้ID + ของอย่างอื่น ครบมาให้หมด

ส่วนมาก คนใกล้ตัวเท่านั้นที่จะสามารถ เดา รหัส ที่เรา ใช้ในเกมส์ได้ ระบบ ไม่ได้ถูกเจาะ ข้อมูล แต่อย่างใด แต่ถ้า โดน แฮกทางอีเมล์ ก็ตัวใครตัวมันเพราะมันไม่ได้ ได้ข้อมูล แต่เฉพาะที่อสุรา เท่านั้น ได้ มันยังได้ข้อมูลของ ศูนย์ระบบ อีเมล์ที่ให้บริการ

ไม่มีความคิดเห็นอะไรคับ นอกจากเห็นใจผู้เล่นแต่ ถ้าให้ทีมงานปรับระบบ ผมละกลัว กลัวมันจะแย่กว่าเดิม  #038

อาจารย์ ยุ่น

• **
ระบบเมล์ของพวกที่บริการเมล์  ค่อนข้างดี เจาะกันไม่ได้ง่ายๆหรอกครับ  และผมว่า เกมส์อสุราเซฟเวอร์ก็ป้องกันได้ดีครับ  ถ้าจะโดนจากทางเกมส์คงยากนอกจากคนในหรือเด็กฝึกงานที่เคยมีเรื่องที่ผ่านมา

ถ้ายืนยันว่าไม่เคยให้  password ใคร  บางทีอาจเป็นคนใกล้ตัวหรือคนในที่ทำงานเดียวกัน  เพราะระบบแลนสามารถดักจับหรือตรวจสอบการกระทำของคนในวงแลนด้วยกันได้(ถ้ารู้วิธี)  หรือไม่คุณอาจโดนพวก spyware จากการโหลดต่างๆของคุณลองหาลง Antivirus แล้วตรวจจับพวก spyware ดู  หรือถ้าบางทีมีคนรู้รหัสคอมแล้วคุณเปิด remote ไว้ อาจโดนรีโมทเข้ามาขโมยข้อมูลได้   เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้ครับ   

เช็คเครื่องตัวเองดูก่อนครับ อาจโดน spyware เพราะมันทำง่ายติดง่ายครับ  แนะนำว่า  user password และ email  ควรมีหลายชุด  อันหนึ่งไว้เล่นเกมส์ อันหนึ่งไว้ทำงาน อย่างน้อยๆถ้าโดนก็ยังโดนไม่หมด  อย่างของผมก็มีเมล์ประมาณ 12 เมล์  ไม่เหมือนกันจะสมัครที่ไหนอะไรก็ใช้แตกต่างกัน  ถ้าเกิดอะไรผิดพลาดจะได้รู้่ว่ามาจากไหน

ผมว่าบางทีอาจไม่ได้เป็นที่เกมส์ครับ  เพราะส่วนใหญ่ก็จะโดนกันจากคนใกล้ตัวหรือคนที่รู้จัก  หรือพวก spyware  เพราะส่วนใหญ่จะโดนจาก Mail ก่อน  ไม่ได้มาจากเกมส์  แต่ถ้าโดนจากระบบเกมส์นี้เป็นเรื่องใหญ่เลยหละ

ถึงจะไม่ได้มาจากเพราะระบบเกมส์   แต่ถ้าเขามีหลักฐานกัน เอามายืนยันได้ชัดเจน ก็ควรลงโทษครับจะได้เป็นกรณีตัวอย่าง  คนทำจะได้เกรงกลัวบ้าง  สังคมอสุราจะได้ดีขึ้นลดพวกโกงคนอื่นลงบ้างครับ  เอาใจช่วยครับ GM หาตัวคนผิดให้เจอแล้วลงโทษตามสมควรครับ

กล่าวได้ตรงใจกระผมทุกประเด็นครับ ยืนยันอีกครั้งว่า ระบบรักษาความปลอดภัยที่ส่งพาสเวิร์ดเข้าอีเมลนี้ สะดวกและปลอดภัยที่สุดแล้วครับ เพราะผู้ให้บริการสามารถตรวจสอบข้อมูลลูกค้าได้โดยง่าย และลูกค้าเองก็ต้องมั่นใจใน Email Account ที่ตัวเองใช้ จึงตัดสินใจใช้ Email นั้นๆ ติดต่อทำธุรกรรมต่างๆ

แน่นอนว่าหากเป็นการ Hack ข้อมูล Email หรือ Account สามารถแจ้งความเอาผิดได้ และทีมงานยินดีให้ความร่วมมือเรื่องข้อมูลต่างๆ ที่จะสาวไปถึงตัวผู้กระทำผิด ทั้งประวัติ ID ที่เกี่ยวข้อง รวมไปถึง Email Address ที่ ID ที่เป็นผู้ต้องสงสัยใช้ Log in บ่อยที่สุด ทำให้ถึงตัวได้โดยง่าย ทีมงานกำลังปรึกษากัน และเตรียมออกกฎเพื่อช่วยเหลือ และคุ้มครองผู้เล่นที่มีอุปการคุณของเราอยู่ครับ คาดว่าจะได้ข้อสรุปในเร็ววันนี้

สุดท้ายขอรับรองว่า เราจะไม่ปล่อยให้คนร้อยลอยนวลแน่นอนครับ ขอบคุณทุกท่านที่ไว้วางใจทีมงานอสุราเสมอมาครับ

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
รอเจ้าของกระทู้ไปแจ้งความครับ แจ้งเลยครับสนับสนุน คุณแจ้งของคุณคนเดียวแต่เดี๋ยวมันจะมีการสาวประวัตว่าเคยทำอะไรมาบ้างตอนแรกอาจจะ3เดือน ถ้าสาวไปสาวมาอาจจะเป็นปีๆ ปรับเปนแสนๆ

g#037 g#037

firstalonely

• **
  • ป่วนบอร์ด&ดราม่าเป็นอาชีพหลัก
แน่นอนว่าหากเป็นการ Hack ข้อมูล Email หรือ Account สามารถแจ้งความเอาผิดได้ และทีมงานยินดีให้ความร่วมมือเรื่องข้อมูลต่างๆ ที่จะสาวไปถึงตัวผู้กระทำผิด ทั้งประวัติ ID ที่เกี่ยวข้อง รวมไปถึง Email Address ที่ ID ที่เป็นผู้ต้องสงสัยใช้ Log in บ่อยที่สุด ทำให้ถึงตัวได้โดยง่าย ทีมงานกำลังปรึกษากัน และเตรียมออกกฎเพื่อช่วยเหลือ และคุ้มครองผู้เล่นที่มีอุปการคุณของเราอยู่ครับ คาดว่าจะได้ข้อสรุปในเร็ววันนี้
สุดท้ายขอรับรองว่า เราจะไม่ปล่อยให้คนร้อยลอยนวลแน่นอนครับ ขอบคุณทุกท่านที่ไว้วางใจทีมงานอสุราเสมอมาครับ

ถ้าได้ข้อสรุปยังไงขอความกรุณาออกมาชี้แจ้งเพื่อให้รับทราบกันถ้วนหน้าด้วยนะค่ะ
เพราะเรื่องแบบกรณีนี้เกิดขึ้นบ่อยมาก อยากให้ทีมงานออกมาหามาตราการช่วยเหลือผู้บริโภคอย่างจริงจัง
ขอขอบคุณทีมงานล่วงหน้าค่ะ

firstalonely ณ เซิร์ฟสวรรค์

firstalonely

• **
  • ป่วนบอร์ด&ดราม่าเป็นอาชีพหลัก
รอเจ้าของกระทู้ไปแจ้งความครับ แจ้งเลยครับสนับสนุน คุณแจ้งของคุณคนเดียวแต่เดี๋ยวมันจะมีการสาวประวัตว่าเคยทำอะไรมาบ้างตอนแรกอาจจะ3เดือน ถ้าสาวไปสาวมาอาจจะเป็นปีๆ ปรับเปนแสนๆ

g#037 g#037
ทางเจ้าของกระทู้ก็รอรวบรวมข้อมูลจากทีมงานเพื่อไปประกอบการแจ้งความกับตำรวจอยู่ค่ะ

firstalonely ณ เซิร์ฟสวรรค์

-Ai-

g#037 g#037
ทางเจ้าของกระทู้ก็รอรวบรวมข้อมูลจากทีมงานเพื่อไปประกอบการแจ้งความกับตำรวจอยู่ค่ะ
ถามจริง คุณคิดว่าแจ้ง ตำรวจ เรื่อง โดนแฮคของในเกม ตำรวจ จะเดินเรื่องให้เหรอครับ ?

เพื่อนผมเป็นลูกตำรวจ เคยมีคนมาแจ้งความเรื่องโดนแฮคของเกม แร๊คนาร๊อค พวก ตำรวจพอรับความเสร็จ ยังนั่งขำกันเลยครับ

อันนี้คือเรื่อง จริง คุณจะเชื่อหรือไม่ก็ แล้วแต่ครับ  ขนาด  เมื่อ หลาย ปีก่อน บ้านผมโดน โจรงัด ตำรวจยังไม่ทำอะไรเลยครับ

ถ้าคดีไม่ใหญ่ไม่ดัง หรือ คุณไม่มีเส้นสาย ผม รับรองได้เลย ไม่มีทางได้ของหรือจับ มันได้หรอก   

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ

g#037 g#037
ถามจริง คุณคิดว่าแจ้ง ตำรวจ เรื่อง โดนแฮคของในเกม ตำรวจ จะเดินเรื่องให้เหรอครับ ?

เพื่อนผมเป็นลูกตำรวจ เคยมีคนมาแจ้งความเรื่องโดนแฮคของเกม แร๊คนาร๊อค พวก ตำรวจพอรับความเสร็จ ยังนั่งขำกันเลยครับ

อันนี้คือเรื่อง จริง คุณจะเชื่อหรือไม่ก็ แล้วแต่ครับ  ขนาด  เมื่อ หลาย ปีก่อน บ้านผมโดน โจรงัด ตำรวจยังไม่ทำอะไรเลยครับ

ถ้าคดีไม่ใหญ่ไม่ดัง หรือ คุณไม่มีเส้นสาย ผม รับรองได้เลย ไม่มีทางได้ของหรือจับ มันได้หรอก
ตำรวจไทยเป็นแบบนั้นจริงเรอะ g#016
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

-Ai-

g#037 g#037

ตำรวจไทยเป็นแบบนั้นจริงเรอะ g#016
คุณเชื่อผม ซิ ขนาด เรื่อง บ้านผมโดนงัดบ้าน ยังไม่มี เดินเรื่องอะไรเลย

แล้วมันจะเดินเรื่อง ทำไม กับเกม ??  อย่างที่ผมบอก ตำรวจ ยังนั่งขำเลย ครับ ไปแจ้งความอ่ะ

Only Me

• ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥
เรื่องนี้ยากจะเชื่อ ทีว่าพาสเวิร์ดผมจะให้ใครไปบ้าหรือเปล่า ผมก็อธิบายให้ฟังหมดแล้ว และจนปัญญาที่จะอธิบายต่อ
ถ้า ตัวของผมแม้แต่แฟนผมก็ยังไม่รุ้รหัสเนื่องจากผมเปลี่ยนรหัสอยู่เรื่อยๆ ยิ่งอีเมลล์ ที่ใช้งานประจำ ยิ่งยากมากที่ผมจะให้ใคร เพราะผมทำงานแล้ว อีเมลล์ส่วนตัวผมนั่น เอามาสมัครเล่นเกม และอีเมลล์ผมนั้น สำคัญกับงานของผมอย่างมาก เนื่องจากต้องติดต่อรับงานต่างๆ รหัสอีเมลล์ ก็ยิ่งยากมาก และผมจะไปให้ใครรุ้ทำไม มันเป็นข้อมูลเรื่องงาน เรื่องส่วนตัว

สวนเรื่องในเกม แค่เกมผมไม่ซีเรียสหรอก แต่เรื่องระบบความปลอดภัย ผมเซฟตี้หมดทุกอย่าง เป็นหัวหน้าสมาคมอีก จะเอาพาสไปให้ใครรุ้ได้อย่างไร ถ้าไม่ใช่เรื่องที่จนปัญญา ผมไม่กล้าที่จะมาเสนอหน้าโวยวายอะไรแบบนี้หรอก ผมเป็นผู้เสียหายที่ยืนยันร้อยพันเปอเซนที่ไม่เคยให้รหัสใคร อย่างที่บอกมา อีเมลล์ที่ผมใช้สมัครเกม 3 ไอดี โดนไปหมด เหลือไอดีที่สร้างใหม่ โดยใช้เมลล์ใหม่ ไม่ได้โดนแฮค
พวกคุณที่คิดว่าผมจะไปให้ใคร ก็ลองดู ถ้าไม่เจอกับตัวเอง ไม่มีใครอธิบายความรุ้สึกได้หรอกครับ ผมเองทำงานด้านคอมพิวเตอร์ที่ทำงาน ดูแลเว็บไซท์ เรื่องพวกนี้ผมทราบดี เรื่องของเกม ที่ผมต้องการเอาเรื่อง เนื่องจากผมเห็นว่า ตัวผมเองไม่เคยให้ใครรุ้รหัส แล้วยังโดนแฮคไปได้ ผมแค่ต้องการให้มีการดูแลผู้ที่เสียหายประเภทนี้ ส่วนคนอื่นที่แฮคโดยเป็นพื่อน แฟน หรือให้รหัสไปเล่น อันนี้ ผมไม่กล่าวถึง

ข้อเสนอแนะของผม ลองดูก็ได้ ถ้าทีมงานมีความสามารถ หาตัวผู้กระทำผิด แล้วสืบสวนสอบสวนวิธีการกระทำผิดของเขา อย่างน้อยจะได้รุ้วิธีการในการที่จะมาหาวิธีป้องกันให้กับผู้เล่นตาดำๆ ที่ใช้บริการของท่าน
ผมได้รับเรื่องต่างๆ แบบนี้มาจากหลายคน ซึ่งแต่ละคนเป็นเด็ก ๆ ไม่รุ้จะไปดำเนินการอะไร อย่างไร กับใคร โทรไปที่บริษัท ก็ปัดความรับผิดชอบ แต่ไม่ใช่กับผม ผมจะดำเนินการในขั้นตอนต่อไป ตามความเหมาะสม

ผมยังยืนยันในเรื่องข้อมูล รหัส ที่โดนแฮคจากทางเมลล์ แล้วมาแฮคในเกม ซึ่งคนที่แฮค ผมไม่รุ้จัก แต่ถ้าคุณอยู่เซิฟสวรรค์ ผู้ต้องสงสัยที่ทุกคนรุ้ เห็น เปนใคร ก็ลองไปถามกันดู
g#023 g#023

Only Me

• ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥
ผมขอให้แสดงความคิดเห็นเชิงสร้างสรรค์ดีกว่านะครับ เรื่องตำรวจจะทำให้หรือไม่ทำ หรือใครจะทำให้หรือไม่ทำ อันนี้ ปล่อยให้เป็นตามขั้นตอนของมัน

คุณอยากไป อังกฤษ แต่คุณไม่แน่ใจว่าจะมี่เที่ยวบินไหม คุณเลยไม่จองตั๋ว ไม่ไปสนามบิน คุณก็ไม่ได้ไปอังกฤษ
g#023 g#023

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
คนแฮคชื่อจริง จักรพัสฒ์ บายแย้มครับ ชื่อนี้ละครับจะได้หาตัวง่ายๆหน่อยผมโดนมันแฮคไป4-5รอบละ ละแอสเทพเต้ยก้อตัวผมเองละครับ โดนแฮคไปเกือบปีละ

g#014 g#014

• Danube' •

• Newbie
  • *
  • 'un (:

g#037 g#037

คุณเชื่อผม ซิ ขนาด เรื่อง บ้านผมโดนงัดบ้าน ยังไม่มี เดินเรื่องอะไรเลย

แล้วมันจะเดินเรื่อง ทำไม กับเกม ??  อย่างที่ผมบอก ตำรวจ ยังนั่งขำเลย ครับ ไปแจ้งความอ่ะ
การทำผิดพรบ.คอมพิวเตอร์
ตำรวจรับแจ้งความแค่ไว้เป็นหลักฐานค่ะ เขาจะไม่ดำเนินการตามจับ
เพราะส่วนมากตำรวจจะเน้นคดีอาญาที่เกี่ยวกับการทำร้ายร่างกายและยาเสพติด
รวมไปถึงการลักทรัพย์ จี้ ปล้น ที่ก่อให้เกิดความเสียหายทางร่างกาย
แต่เราก็ต้องแจ้งไว้เป็นหลักฐาน เพื่อให้ตำรวจลงสมุดบันทึกประจำวัน
และตำรวจจะรวบรวมข้อมูลหลักฐานว่าเพียงพอหรือไม่
ถ้าเพียงพอจะส่งให้อัยการ อัยการก็จะยื่นฟ้องต่อศาล
เจ้าพนักงานก็จะดำเนินการร่วมกับศาลซึ่งเป็นคนตัดสินค่ะ ไม่ใช่ตำรวจ

ตำรวจมีหน้าที่แค่รวบรวมหลักฐาน

ส่วนของหลักฐานต้องขึ้นอยู่กับทีมงาน
ว่าส่งหลักฐานให้ผู้เสียหายเพียงพอหรือไม่

อย่าแส่ไปทุกเรื่อง
 :) น่าหมั่นไส้