GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เรื่องเล่าห้อง GAMEINDY (คุยกับจีเอ็มชิวๆ ขำๆ)

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
เห็นพี่เม่น ADox หัวหน้าทีมพัฒนาอสุราตั้งกระทู้มาคุยได้รับการพูดคุยอยู่พอสมควร ก็เลยอยากจะขอเลียนแบบตั้งกระทู้บ้าง แต่เป็นในมุมมองของฝั่ง GAMEINDY บ้างนะครับ

ก่อนอื่นขออธิบายก่อนว่า ทีมงาน  ที่ดูแลเกมอสุราทั้งหมดจะแบ่งออกเป็น 2 ทีมจากแต่ละบริษัทซึ่งก็คือ Debuz และ GAMEINDY

ทีม Debuz

จะเป็นทีมพัฒนาเกม ประกอบไปด้วย โปรแกรมเมอร์ เกมดีไซน์ และ กราฟฟิก ครับ

ซึ่งจะทำระบบใหม่ๆให้กับผู้เล่น ดังที่ผ่านมาครับ ใครอยากรู้ว่าทีมพัฒนาทำอะไรอยู่ไปอ่าน ได้ที่กระทู้นี้ครับ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=29732.0

ซึ่งในตอนนี้ทีมพัฒนากำลังหัวปั่นกับการพัฒนาระบบใหม่ๆ  รวมไปถึงการแก้ไขระบบเก่าๆ และมีเสียงมากมายจากผู้เล่น

เช่น ทีมงานทำไรแว๊ ระบบใหม่ก็ไม่มี  พอทีมงานไปทำระบบใหม่ > โหทีมงานทำแต่ระบบใหม่ ของเก่ายังไม่ดีเลย ไปทำของเก่าเหอะ

ทำให้หน้าสั่นกันไปตามๆกัน!!  ด้วยกำลังที่มีจำกัดทางเราจึงต้องพัฒนาระบบที่ดูว่าคุ้มค่ากับผู้เล่นส่วนใหญ่ให้มากที่สุด (แต่ไม่ได้จะทิ้งใครนะ T T)

อาจจะช้าไม่ทันใจวัยรุ่น แต่โบราณเขาว่าไว้ว่า "ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม" (เนอะๆๆ)

เพราะหลายครั้งหลายหนที่เราโดนเรื่องของความเร่งรีบเข้าแทรก เหมือนครั้งสมัยรีบปั่นงานส่งอาจารย์ พอสุดท้ายมีปัญหา

อันนั้นยังแค่โดนอาจารย์ด่า หรืออย่างมากก็สอบไม่ผ่าน แต่สำหรับเกมมันคือบัค ส่งผลร้ายต่างๆนานา ทั้งทีมงานและผู้เล่นเอง (เรียกว่าซวยกันเป็นทอดๆ)

แถมระบบบางอย่างยังแก้กันยาวนานกว่าทำระบบเสียอีก ดังนั้นขอให้อดใจรอ หากมีระบบใหม่ๆ ทีมพัฒนาก็อยากจะให้ผู้เล่นได้ไปช่วยทดสอบกันในเซิร์ฟนรก (แจ้งบัคจะรักนะ) เพื่อเก็บข้อมูลมาพัฒนาให้ตรงใจคนเล่นมากที่สุด

เอาล่ะ คร่าวๆก็ประมาณนี้ครับสำหรับทีมพัฒนาเกมอสุรา หรือทีม Debuz นั่นเอง

ทีม GAMEINDY

สำหรับทีม GAMEINDY นั้นจะเป็นทีมสำหรับดูแลลูกค้าครับ พูดง่ายๆก็ทีมจีเอ็มล้วนๆนี่แหละ ประกอบไปด้วย จีเอ็ม และ เกมเมเนเจอร์

จีเอ็มทำอะไร ?

สิ่งที่จีเอ็มทำก็คือ ตอบบอร์ด ดูแลลูกค้า รับโทรศัพท์ ดูแลหน้าแฟนเพจ จัดกิจกรรมต่างๆ ยกโต๊ะ ขนของ ชงชา ( 3 อันหลังนี่ล้อเล่น) แต่ที่แน่ๆ จีเอ็มไม่ได้เขียนโปรแกรมนะครับ

หน้าที่หลักๆคือบริการลูกค้าและพยายามทำให้ลูกค้าพึงพอใจให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ (ด่าได้แต่อย่าด่าพ่อจีเอ็มนะครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกัน ให้พ่อจีเอ็มเขาอยู่ของเขาเถอะ  g#002)

โดยทีมจีเอ็มเขาจะนำเรื่องต่างๆที่ผู้เล่นติชม ไปเสนอกับทีมโปรแกรมเมอร์อีกทีนึงครับ

นอกจากจีเอ็มแล้วก็ยังมีเกมเมเนเจอร์ ที่จะคอยคิดแผนงานฝั่งบริการลูกค้า คิดโปรโมชั่น คิดของขายออกมาครับ (โปรโมชั่น ฝั่ง GAMEINDY คิดล้วนๆนะจ๊ะ)

ซึ่งหลายๆคนอาจจะบอกว่า ทีโปรโมชั่นล่ะ คิดออกมาไวจริง (แน่นอน เพราะมันไม่มีอะไรซับซ้อนมาก ไม่เหมือนทีมพัฒนาน่ะครับ)

ส่วนของขายบางอย่างในเกมเช่น ยาคูณใหม่ ของตีบวกใหม่ พวกนี้จะใช้เวลาน้อยครับ เวลาทีม GAMEINDY อยากจะเพิ่ม ทีมพัฒนาเขาเขียนโปรแกรมไม่เกิน 1 ชั่วโมงก็เสร็จ

เพราะมันมีรายละเอียดน้อยมาก ไม่เหมือนกับระบบต่างๆที่ต้องใช้ระยะเวลาและความรอบคอบในการทำมากกว่า ดังนั้นของขายในเกม/โปรโมชั่น มันเร็ว ก็ไม่แปลก

เปรียบเทียบความเร็วก็ประมาณนี้ครับ

1.ของขาย/ไอเทมใหม่ ที่ไม่มีรูปเวลาสวมใส่ 
กราฟฟิกจะทำรูปในเกมให้ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชั่วโมง ส่วนโปรแกรมเมอร์ทำหน้าที่เอาเข้าเกม ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง (มันเลยเร็ว เพราะมันเล็ก)

2.หมวกใหม่
กราฟฟิกจะทำหมวกใหม่ ต้องทำการดอทพิกเซล หมวกใบนึงใช้เวลาประมาณ 5-6 ชั่วโมงครับแต่ถ้าเป็นหมวกที่ออกแบบยาก ก็จะใชเวลามากกว่านี้ แต่โปรแกรมเมอร์ใช้เวลาเอาเข้าเกมประมาณ 10 นาที (มันก็เลยเร็วเช่นกัน)

2.1 ผอบใหม่ สัตว์ขี่ใหม่
ตรงนี้จะใช้เวลาทีมกราฟฟิกเยอะหน่อยครับ ซึ่งกว่าจะออกแบบและทำเสร็จครบถ้วนก็จะประมาณ 1 สัปดาห์ครับ

3.ระบบกิจกรรมในแต่ละเดือน
ยกตัวอย่างเช่น กิจซุปกระดูกหมูที่ผ่านมา ตรงนี้จะหนักทั้งส่วนของโปรแกรมเมอร์และกราฟฟิก ใช้เวลาประมาณ 2 สัปดาห์ครับ

4.แผนที่ใหม่
ยกตัวอย่างเช่น แผนที่ซักแผนที่นึง ใช้เวลาทำรวมๆกันของทั้งกราฟฟิกและโปรแกรมเมอร์ประมาณ 3-4 สัปดาห์ มันจะต้องมีระยะเวลาในการปรับแต่งและเก็บข้อมูลด้วยครับ

5.ระบบใหม่ๆ ขนาดกลาง
ยกตัวอย่างเช่น boss world, skill class 3 จะใช้เวลาทำตั้งแต่ 4 - 6 สัปดาห์ครับ ในการทำโดยจะมีในส่วนของการเก็บข้อมูลของการทดสอบในวุ้นนรกด้วย

6.ระบบใหม่ๆ ขนาดใหญ่
ยกตัวอย่างเช่น เผ่าอสุรา, สมดุลบาลานซ์อาชีพ อันนี้ > 2 เดือนแน่ๆ บางระบบอาจจ 4-5 เดือนครับ เนื่องจากเป็นระบบใหญ่

กลับมาที่ทางฝั่ง GAMEINDY ต่อ ทีมงานฝั่งนี้จึงต้องนำเอาข้อมูลทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นความรู้สึกของผู้เล่นรวมไปถึงข้อมูลทางสถิติต่างๆไปวิเคราะห์เพื่อให้ทีมพัฒนา

ได้ทำการประชุมเพื่อออกมาเป็นแผนอีกครั้งนึงครับ

ซึ่งทั้งหมดนี้เป็นสิ่งที่ทางทีม Debuz และ GAMEINDY ทำ เกี่ยวกับตัวเกมอสุราครับ  ซึ่งบางอย่างอาจจะยังมีตกหล่น ถ้ายังไงจะเพิ่มเติมเรื่อยๆครับ

สำหรับกระทู้นี้ก็อยากให้คุยกันชิวๆ สอบถามได้ เสนอได้ครับแต่อย่าเกรียนมาด่าอย่างเดียวแล้วไป ตรงนี้มันไม่ช่วยให้เกมพัฒนาแล้วก็ไม่มีใครได้ประโยชน์ครับ

ส่วนคำถามถ้าตอบได้และพอจะมีเวลาตอบจะตอบให้ทันทีครับ แต่ถ้าตอบไม่ได้ก็ต้องใช้เวลาค้นหาข้อมูลกันก่อนครับ

สุดท้ายนี้ อสุราออนไลน์ยังคงพัฒนาต่อไปเรื่อยๆอย่างไม่หยุดยั้งและขอฝากอสุราออนไลน์ไว้ในอ้อมอก อ้อมใจ ของผู้เล่นทุกๆท่านครับ สวัสดีครับ

ปล.ผมพิมซะยาว คนเม้นคนแรกอย่ามาเม้นว่า ที่ 1 นะ  g#035 g#035 g#035

13owlinG

• Jr. Member
  • **
ที่ 1 อิอิ g#006 g#006  #038

ดีมากเลยค่ะท่าน เดียวขอรวบรวมข้อมูลอีกนิด อิอิ

13owlinG

• **
ขอต่ออีกนิดนะค่ะ คือ ใช้บอร์ดนี้ใช่ไหมค่ะ ในการนำเสนอความคิด สิ่งที่อยากจะบอกทีมงาน ด่า(พ่อง อุ๊ยล้อเล่งนะ อย่าถือสา #038)
โดยที่ไม่เสียมารยาทคือไม่เกรียนใช่หรือเปล่าค่ะ

สรุปสั่นๆ เสนอ ด่า ยอ ที่นี้ที่เดียว เพราะจีจะได้เก็บข้อมูลในหน้าบอร์ดนี้ง่ายเลยใช่ไหมค่ะไม่ต้องไปตามอ่านในบอร์ดให้เจอคอมเม้นเกรียนๆรกๆ ก็ดีค่ะ
รวมข้อมูลไว้ในหน้าเดียว จะได้รู้กันไปเลยว่า ข้อมูลที่ผู้เล่นนำเสนอ อยู่ในหน้าบอร์โที่ทีมงานจัดให้แล้ว ยังจะแก้ปัญหาหรือเข้ามาอ่านช้าอีกไหม

ปล.จีไม่หลับไม่นอน ขยันจังนะค่ะ  #038

~๐ Ryan ๐~

รู้แต่จีโอ๊ตอยู่กะดึก ถ้าวันไหนตอบบอร์ดตอนกลางวันนั่นหมายความว่าควบกะ  g#016

-_panda_-

coalapanda

ขอต่ออีกนิดนะค่ะ คือ ใช้บอร์ดนี้ใช่ไหมค่ะ ในการนำเสนอความคิด สิ่งที่อยากจะบอกทีมงาน ด่า(พ่อง อุ๊ยล้อเล่งนะ อย่าถือสา #038)
โดยที่ไม่เสียมารยาทคือไม่เกรียนใช่หรือเปล่าค่ะ

สรุปสั่นๆ เสนอ ด่า ยอ ที่นี้ที่เดียว เพราะจีจะได้เก็บข้อมูลในหน้าบอร์ดนี้ง่ายเลยใช่ไหมค่ะไม่ต้องไปตามอ่านในบอร์ดให้เจอคอมเม้นเกรียนๆรกๆ ก็ดีค่ะ
รวมข้อมูลไว้ในหน้าเดียว จะได้รู้กันไปเลยว่า ข้อมูลที่ผู้เล่นนำเสนอ อยู่ในหน้าบอร์โที่ทีมงานจัดให้แล้ว ยังจะแก้ปัญหาหรือเข้ามาอ่านช้าอีกไหม

ปล.จีไม่หลับไม่นอน ขยันจังนะค่ะ  #038

เสนอได้ครับ แต่ผมอาจจะตอบช้าหน่อยนะครับแต่จะพยายามไม่ให้เกิน 2 วัน  จะพยายามตอบให้ครบทุกๆกระทู้นะครับ แต่ถ้าจะเสนอหรือทดสอบระบบไหนจริงๆจังๆ สามารถคุยในกระทู้ของทีมโปรแกรมเมอร์ได้เลยครับ

รู้แต่จีโอ๊ตอยู่กะดึก ถ้าวันไหนตอบบอร์ดตอนกลางวันนั่นหมายความว่าควบกะ  g#016

g#037 g#037 g#037

รับสมัครหน่วยจู่โจมลูกค้ามั้งมั้ยครับ  g#022

เย้ย  g#020 g#020

13owlinG

• **
คือกระทู้ของท่าน  ADox  ไม่ค่อยมีความคืบหน้า หรือ ข่าวอะไรมากมายนัก คือไม่อัพเดทและตอบคำถามผู้เล่นเท่าไหร(ไม่รู้ว่ากำลังยุ่งในเรื่องระบบหรือกระไร)

ก็มีแต่ท่านเนี่ยแหละค่ะที่ตอบบ่อย บางที เสนอไป ไม่มีคนเข้ามาอ่านมันก็นอยย์ๆนะค่ะ  g#040

coalapanda

คือกระทู้ของท่าน  ADox  ไม่ค่อยมีความคืบหน้า หรือ ข่าวอะไรมากมายนัก คือไม่อัพเดทและตอบคำถามผู้เล่นเท่าไหร(ไม่รู้ว่ากำลังยุ่งในเรื่องระบบหรือกระไร)

ก็มีแต่ท่านเนี่ยแหละค่ะที่ตอบบ่อย บางที เสนอไป ไม่มีคนเข้ามาอ่านมันก็นอยย์ๆนะค่ะ  g#040

จะพยายามตอบทุกคำถามนะครับ  woon_yes

Vi vi

• เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด
ฝากถึงทีมงาน Debuz และ GAMEINDY  ขอให้ตั้งใจทำงานอย่างเติมที่ เหนื่อยก็พักบ้าง ผ้าเย็นช่วยได้คับ  g#008
อสุรายังเดินหน้าต่อไป ก็อยากให้ทีมงามสู้ๆ ผมขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงคับ  g#031

เกมส์นอกแค่สะใจ เกมส์ไทยอยู่ในสายเลือด  g#005

jib001

• **
    • นิยายของกระผมครับ
ตอนนี้รอแค่ปรับปรุงการงานอย่างเดียวเลยนะ - -*
เมื่อ 1 คนโง่ มาเจอ 1 คนเหงา เรื่องราวทั้งหมดจึงเริ่มต้นขึ้น
Undefined Love...รัก...ไร้คำจำกัดความ
<<Click

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
ตอนนี้รอแค่ปรับปรุงการงานอย่างเดียวเลยนะ - -*

ช่ายคับรอปรับการงานอย่างเดียวเลย
ว่าแต่อ่าน ๆ มา ท่าจะไช้เวลาปรับปรุงนานหลายเดือนโข
ผมละกลัวคอมผมพังก่อนจะได้เห็นการปรับปรุงการงานเสียจริง ๆ g#013 g#013

coalapanda

ช่ายคับรอปรับการงานอย่างเดียวเลย
ว่าแต่อ่าน ๆ มา ท่าจะไช้เวลาปรับปรุงนานหลายเดือนโข
ผมละกลัวคอมผมพังก่อนจะได้เห็นการปรับปรุงการงานเสียจริง ๆ g#013 g#013

เห็นแว่วๆ ว่าจะมาช่วงสิงหาคมนะครับ

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม

เห็นแว่วๆ ว่าจะมาช่วงสิงหาคมนะครับ

สู็็ ๆ ละกานนะคราบ

cracw

• **
 woon_o_o woon_o_o  แล้ว จีเอม  กับ ทางดี บัซ ได้พบเจอกันมั่งปะฮะ แบบ ดีบัซว่างๆก็รับจ๊อบยกหูโทรศัพท์แทน gmด้วย  woon_o_o woon_o_o

coalapanda

woon_o_o woon_o_o  แล้ว จีเอม  กับ ทางดี บัซ ได้พบเจอกันมั่งปะฮะ แบบ ดีบัซว่างๆก็รับจ๊อบยกหูโทรศัพท์แทน gmด้วย  woon_o_o woon_o_o

เจอกันทุกวันทำงานอยู่แล้วครับ อิอิ