GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ช่วยกันคิด แนะแนว เซิร์ฟเวอร์ วุ้นวันวาน

บุคคลทั่วไป · 178 · 19909

แมวเก้าชีวิต

• Newbie
  • *
ข้อเสนอนะครับ
1.มีc3 และสีชุด จะดีมากเพราะมันจะช่วยเสริมจุดเด่นขออาชีพนั้นๆ การฝึกc3ก็ฝึกเหมือนเมื่อก่อนดีกว่า ออโต้ได้ ดีกว่าเดินเก็บจนหลับคาจอแต่เพิ่มมา1เปอร์ g#002
2.การจุติของแรร ก็น่าจะคงอยู่ไว้ เพราะถ้ามีง่ายเกินเด่วคนก็เบื่อไม่มีแรงผลักดัน
3.การงานก็น่าจะคงอยู่ไว้ สำหรับคนที่ชอบแนว เงียบๆไม่บู้เช่นว่างๆทำการงาน และเป็นประโยช์นต่อทุกคน เช่น เวล
สู้ๆครับ เซิฟนี้จะสนุกแน่นอน มั้งนะ อิอิ g#005 g#031

nonstop

• Jr. Member
  • **
ระบบดีแค่ไหน ถ้า ออโต้เม้าส์ ยังอยู่ มันก้เน่าอยู่ดีครับ

woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

ถ้าย้อนแพทช์ไปเก่าๆ ออโต้มันก็ได้แค่ช่วยฝึกc3 ทำยาละมั้ง(จีบอกไม่ใส่พวกนี้ด้วย) เอาจริงๆนึกผล(โคตร)แย่ของออโต้กับแพทช์เก่าๆไม่ออก เพราะเมื่อก่อนมีตรึมเช่นกัน

ถูกต้องครับ ออโต้มีมานานแสนนานถามว่า ทำไมก่อนหน้านี้ มีคนใช้ออโต้ฝึกซี  มากมายทำไมเซิฟไม่เน่า ผมขอออกความเห็นเดิมครับ ต้นเหตุคือ อาชีพคนทรง

มีออโต้อย่างเดียวไม่เป็นไร แต่ถ้ามี ออโต้+คนทรง ความบรรลัยก็เกิดทันที เน่าอย่างที่เห็นในเซิฟหลักตอนนี้

ถามว่า ถ้าเซิฟวุ้นวันวานนี้ มีคนทรงแล้วออโต้ได้ จะมีใครไปเดินตีหาไอเทมเควสแข่งกะทรงออโต้ไหม จะมีใครไปเดินเวลไหมจะกลายเป็น จ้างทรงเดินเหมือนเซิฟปัจจุบันที่เน่าไปแล้ว

ถ้าผมเป็นผู้บริหาร สิ่งแรกที่ผมจะทำคือ เอาโปรแกรมเมอร์ที่สรา้งอาชีพ คนทรง ไปตัดหัวก่อนเลยครับ

tHe kIP

• Newbie
  • *
ก่อนจะบอกว่าอยากให้เป็นแบบไหน ขอชี้แจงคนที่ถามว่าจะมีเซิฟแบบนี้ไปทำไมก่อนแล้วกันนะครับ
ทุกเกมมีช่วงเวลาดีๆที่สุดของมันอยู่ครับ อย่าง ro ก็ต้อง ep 5.0 (ที่มีเซิฟเถื่อนเวอร์ชั่นนี้เปิดทีไรคนเป็นหมื่นเกือบทุกที)
การทีจะนำเอาเวอร์ชั่นเก่าๆให้มีกลิ่นอายเก่าๆมาเปิดนั้นเกมแนวนี้ก็มีตัวอย่างให้เห็นหลายเกมครับ อย่าง ro งี้เป็นต้น มันเป็นการต่อชีวิตของเกมออกไปอีกซักฟอดนึงครับ
เพราะถึงเปิดเซิฟใหม่ยังไงคนที่เค้าลงทุนก็เซิฟเก่าไปเค้าก็ไม่ทิ้งไปง่ายๆหรอกครับ แต่ไอ้เซิฟเก่าเนี่ย มันเรียกคนใหม่ไม่ได้แล้ว การดิ้นรนของทีมงานแบบนี้ถือซะเป็นเรื่องดีซะด้วยซ้ำครับ
ถ้าเกมไม่มีผู้เล่นใหม่เลย ซักวันมันก็ต้องปิดตัวไปอยู่ดีครับ ให้เค้าได้ดิ้นรนซักหน่อยดีกว่า เปิดเซิฟใหม่เค้าก็ไม่ได้เลิกพัฒนาเซิฟเก่านะครับ
ปล.เท่าที่ผมรู้คนรู้จักผมหลายคนเลยล่ะที่พร้อมจะกลับมาถ้าเป็นเซิฟแบบเก่าๆ

Everlasting love

• **
ผมว่า ไม่มีสัตว์ขี่ ไม่มีมีตู้หยอด หมวก ตะโก้ สัตว์ขี่ จะดีกว่า
ไม่มีอาชีพเผ่า
เปลี่ยนชื่อเชิฟเวอร์เป็น Project One
แล้วถ้าหากจะพัฒนา ก็ให้พัฒนาคนละเเนวทางกับ เชิฟอื่นเลยโดยอย่างสิ้นเชิง โดยมีข้อเสนอที่ว่า
1. หากจะปรับอะไรก็ควรสอบถามแนวทาง ความคิดเห็นผู้เล่น เปิดโหวตเป็นต้น
 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031
 g#046 g#046 g#046 g#046 g#046 g#046 g#046

ท.ทหารอดทน

• **
บายย  woon_bye
คิดไว้ไม่ผิด เกมส์นี้มันพัฒนาถอยหลัง
ปรับบาลานซ์จนเน่าไล่คนเล่นแล้วก็เปิดเซิฟใหม่ หลอกแดกเนเว่อเอนดิ้ง จิงๆ

--SoDaZa--

• **
ถ้าจะเอากลับมาคงไม่พ้น แพช บทที่4-5 ที่กำลังบูม(ผมก็กลับมาข่วงนั้น หลังจากหมดไปกับ โปรเจควัยแอร์ทาม)

แต่ที่อยากให้มีในแพช บทที่4-5 คือ เผ่าอสุรา 
ผมว่าทีมงานน่าจะจัดสมดุลได้ไม่ยากที่จะให้สูสีกับเผ่ามนุษย์
เปิดคลาส 1 คลาส 2 พอ มอนก็มีถึงแค่ระดับ 99 แพชของตอนนั้น

แล้วหลังจากนั้นถ้าเกมมันรุ่ง เซิฟมันรุ่ง  อย่าได้คิดเอาจุติเข้ามาหละ
จะเพิ่มเพดานเลเวล  เอามอนในแพชใหม่ๆมาปรับสมดุลเลเวลเพื่อรองรับการเวลที่สูงขึ้น
เพิ่มซี 3 ที่ปยกออกไปของคลาส2 อย่างละ 3 สาย
จัดวางสกิลติดตัวใช้งานให้ดีๆ
การเวลตั้งแต่คลาส 3 จะเน้นแบบลากมาตี หรือแบ่งกลุ่มออกไปลากก็ได้
คลาส 3 มีชุดใหม่ จากนั้นค่อยเอาระบบที่สำคัญเข้ามา
ถ้ามีเซิฟแบบนี้เติมเงินเล่นก็ยอมเลยอะ

--SoDaZa--

• **
ผมว่า ไม่มีสัตว์ขี่ ไม่มีมีตู้หยอด หมวก ตะโก้ สัตว์ขี่ จะดีกว่า
เปลี่ยนชื่อเชิฟเวอร์เป็น Project One
แล้วถ้าหากจะพัฒนา ก็ให้พัฒนาคนละเเนวทางกับ เชิฟอื่นเลยโดยอย่างสิ้นเชิง โดยมีข้อเสนอที่ว่า
1. หากจะปรับอะไรก็ควรสอบถามแนวทาง ความคิดเห็นผู้เล่น เปิดโหวตเป็นต้น
 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031
 g#046 g#046 g#046 g#046 g#046 g#046 g#046
ถ้าไปตอบแบบนี้เมื่อหลายๆปีที่แล้ว 
เนี่ยแหละครับ  ปัญหาแท้จริง  เพราะต่างคนก็เข้าข้งอาชีพตัวเองอย่างสุดติ่งเลยทีเดียว
ที่เกมพังมาจนถึงทุกวันนี้ก็พวกนี้เลยครับ

แต่ถ้ามาตอบ ณ ตอนนี้  ทีมงานต้องมีแนวทางที่ชัดเจน  และ แนวทางบางอย่างไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้
ซึ้งทีมงานและผู้เล่นก็รู้อยู่เต็มอก ว่าระบบไหนดี ระบบไหนไม่ดี ถ้ามันไม่ดีก็อย่าเอาเข้าเซิฟใหม่เลย มันเสียเวลาเล่น

yokstitch

• Newbie
  • *
ตอนที่มาเล่นเกมนี่ก็เมื่อ 5ปีที่แล้วสมัยก่อน หาของยากมากกกก กว่าจะได้มาแต่ละชิ้น อย่างเซตเงี้ย คือ ทั้งเซิร์ฟมีอยู่ไม่กี่คนมันดูเท่มากเลยนะ การพยายามหามาได้ มันน่าภูมิใจใส่อวดได้ คุมจักร เคยหา10m ยังไม่มีใครขายเลย เดี๋ยวนี่mเดียวยังแทบไม่ออก เซทไสยเวท เดี๋ยวนี้เดิมๆทั้งเซตไม่ถึง 5m   เดี๋ยวนี้ของโหล่ ดรอปง่าย ขายไม่ออก ใส่กันเกลื่อน ใครก็มีมันดูเป็นของธรรมดาอะ เรื่องเวล มะก่อนไปหมีคนเพียบบบบ เดี๋ยวนี้หมีโล่งงงมาก โขนอีก ลับแล อีก ไม่มีตี้เลย เพราะมันเวลง่ายเกินคนจุเอาจุเอาจุตันแล้วจิตอีก เอาคนทรงวิ่งแปปเดียว 99 โหวตเอาทรงออก 1เสียง โหดเกินไป ถ้าไม่เอาออกก็ปรับสกิลให้อ่อนลงหน่อยก็ได้ ชอบบรรยากาศเมื่อก่อนมากเลยแล้วก็ มีคนเล่าให้ฟังว่าตอนเป็นโปรเจควันหรือ ก่อน 5ปีก่อนที่เรามาเล่น สนุกกว่ามากมากอยากเห็นคนเยอะๆ ไปเวลเป็นตี้ เหมือนเดิมเจอบอสที เอาพระกาย ไปช่วยกันรุม คิดถึง หายไป2ปีกลับมาเล่นคือแบบนี้มันเกิดอะไรขึ้นนนนนนนนนนนน

tHe kIP

• Newbie
  • *
อยากให้เซิฟวุ้นวันวาน เป็นแบบไหน
เรื่อง เลเวลและอาชีพ
1.ไม่มีการจุติ ไม่มีเซตจุติ
 - ระบบเลเวล แบ่งเป็นช่วงให้เก็บยากกว่าเดิม เช่น ช่วง 1-20 exp ปกติ 21-41 ยากขึ้น 20% 41-60 ยากขึ้น 40% 61-90 ยากขึ้น 60% 91-99 ยากขึ้น 80%
2.ไม่มีการดึงจิตแห่งอาชีพ
3.ไม่มีทักษะจิต
4.มี C3 สีชุด
 - ขอให้มีจะได้เพิ่มความหลากหลาย
 - อันนี้จากที่อ่านๆระบบใหม่เหมือนจะไม่ใช่ใชสกิลซ้ำๆแล้ว เอาระบบเก่ามาพอจะเป็นไปได้รึป่าวครับ(แต่ดูแล้วไม่น่าจะได้)
5.มีการปรับ balance บางอาชีพ
 - เห็นด้วย
6.ค่าเกรงขามไม่มี
 - ตัดออกไปเลยจากทุกอย่าง

เรื่อง ไอเท็มในเกม
1.ไม่มีการได้มาซึ่งเซตจุติไม่ว่าทางไหน
 - ไอ้เซตนี้ล่ะทำให้เงินเฟ้อ บอสไม่มีคุณค่า ไม่มีหรอกต้องแย่งบอสกัน กดเซตเอาจบ ตัดๆออกไปเถอะครับ
2.อุปกรณ์จุติจะแสดงผลโดยไม่ขึ้นอยู่กับระดับ จุติ
3.ปิดระบบการงานทำ อาหาร, ปรุงยา, บรรจุ, ทำสวน, ล่าสัตว์, หาสมุนไพร (การงานพวกนี้คือเกี่ยวกับทำยาและอาหารทำให้เกมเสียสมดุลมากๆ)
 - ข้อนี้เห็นด้วย เพราะไม่งั้นระบบยาในเกม พังหมด ปั๊มยาเอาแบบเมื่อก่อนนั้นล่ะดีแล้ว
4.ปิดระบบฟิวชั่นอุปกรณ์
5.สัตว์ขี่ ไม่มี status แต่สามารถอัพเกรดร่างได้ ลดเงื่อนไขการอัพเกรดด้วยนะครับ เอาขี่สวยๆก็พอ
6.ผอบมี status แต่ไม่มี skill เลี้ยงเอาสวยๆพอ

เรื่อง ไอเท็มมอล
1.ยกเลิกการขาย ยาเพิ่ม exp แบบพิเศษทุกชนิด รวมถึงที่ได้รายเดือนด้วย(จำไม่ได้แล้วมันระบบอะไรที่นับมอนเป็นตัวน่ะครับ)
2.ยกเลิก ยาเพิ่มดรอป*2 ดรอปของ2ชิ้น ทำให้เงินในเกมมันยิ่งหายากยิ่งดีครับ
3.อุปกรณ์ชื่อทอง (โซล) ไม่มี
4.มีตู้หยอด หมวก ตะโก้ สัตว์ขี่ เหมือนเดิม ของสวยงาม
5.อำพัน, ค้อนประกันไม่ลดยศ, ใบคู่, ใบคี่, ลิโป้ ไม่มีขาย
 - ยกเลิกใบประกันแบบใหม่ให้หมดเลยครับ ไม่ต้องมีขาย เอาประกันแบบเก่ามาขายราคาเดิมไปเลยครับ(ที่แหกทีลด2ยศ) เพิ่มความคึกคักการตีบวกครับ
 - ใบเพิ่มยศก็เอามีถึงแค่ 50% แบบเมื่อก่อนพอ

เรื่อง เควส ระบบในเกม
1.Global Quest ทั้งเซิร์ฟเวอร์เพื่อปลดล็อคเป็นอย่างๆไป (ส่งไอเท็ม ทำกิจกรรม ปลดล็อคอาชีพ,c3,สีชุด)
2.กิจกรรม Boss world , ดันแวมไพร
 - กิจกรรมพวกนี้ผมเลิกเล่นไปซักพักแล้วเลยไม่แน่ใจว่า มันมีไว้ทำอะไร แต่ก็น่าจะเป็นกิจกรรมที่ท้าทายไม่น้อย ถ้ายังมีอยู่ในเกมก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ เพราะ ถ้าตัดจุติออกไปจริงๆกิจกรรมพวกนี้ล่ะจะช่วยให้คนเล่นมีอะไรทำมากขึ้น ความยากและความท้าทายก็น่าจะเพิ่มขึ้นเพราะไม่มีจุติแล้ว
3.ไม่มี วิหารลอยฟ้า
4.หลังสร้างตัวละคร ให้ไปเกิดที่ค่ายทหาร ที่มีวุ้นโง่เดินไปเดินมา

ส่วนเรื่องออโต้เม้านี่บอกไม่ถูกเหมือนกันครับว่าจะให้แก้ยังไง

ที่ผมพอจะคิดออกก็เท่านี้ล่ะครับ อาจจะไม่เหมือนโปรเจควันเมื่อวันเก่า แต่ก็คิดว่าตัดระบบ ที่ทำให้มันเลิกเป็นโปรเจควันออกไปมากที่สุดเท่าที่จะคิดออกแล้ว
ปล.หวังว่าคงเป็นรูปเป็นร่างเร็วๆนะครับ รอไม่ไหวแล้ว woon_love

Nidhoggr

• **
  • วันวานกำลังกลับมา

เท่าที่จำได้ ก็เพราะเสนอ/ถามผู้เล่นนี่แหละครับถึงพัง ปรับขัดใจนิดนึงก็โวยวาย

--SoDaZa--

• **
จากที่ค้นข้อมูลมา  บทที่ 5 เกมก็เริ่มจะออกทะเลขึ้นเรื่อยๆ
https://archive.gameindy.com/wiki/20081101/articles/ม/ุ/ม/มุมสบาย_ๆ_กับ_-SeasonS-_0c84.html

เป็นลิ้งที่ทำไว้ตั้งนมนานแล้ว  คือตอนนั้นมีความสุขมาก 
หาเรื่องจะทำทุกวันเลย

uuniky

• Newbie
  • *
  • อาระน่ารักกกกก ♥
อยากให้มีการงานอยู่ แต่เป็นการทำการงานแบบเมื่อก่อน แบบการงานทำอาหารเงี้ย ฮิตสุดเลยคือหนมปัง ละก็กว่าจะได้ทำก็ยาก (หรือแค่เราคนเดียวที่คิดว่ายากหว่า)  g#040

2.กิจกรรม Boss world , ดันแวมไพร
 - กิจกรรมพวกนี้ผมเลิกเล่นไปซักพักแล้วเลยไม่แน่ใจว่า มันมีไว้ทำอะไร แต่ก็น่าจะเป็นกิจกรรมที่ท้าทายไม่น้อย ถ้ายังมีอยู่ในเกมก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ เพราะ ถ้าตัดจุติออกไปจริงๆกิจกรรมพวกนี้ล่ะจะช่วยให้คนเล่นมีอะไรทำมากขึ้น ความยากและความท้าทายก็น่าจะเพิ่มขึ้นเพราะไม่มีจุติแล้ว

กิจพวกนี้ผมไม่อยากให้มีนะครับ คุณเลิกไปนานอาจจะไม่รู้
แต่กิจบอสเวิล เป็นกิจที่ตีบอสหลายๆตัว ตัวสุดท้ายจะชื่อวอยด์ หลังฆ่าวอยด์ได้เสร็จ ของรางวัลคือกล่องสมบัติ เกิดในแผนที่
พอตีกล่องสมบัติ จะได้ประกายดาว
เจ้าตัวประกายดาว เก็บสะสมไว้เยอะๆ จะเอาไปแลกแหวนธาตุได้

ซึ่งตัวทำลายความสมดุลของเกมอีก 1 อย่าง คือ แหวนธาตุนี้ละครับ
ความสามารถแหวนมันโกงเอามากๆ

คนไม่มีแหวนแทบไม่มีสิทธิ์จะไปสู้กับคนใส่แหวนได้เลยครับ
คนใส่แหวนจะเก่งกว่า 1 ขั้นเสมอ

ผมไม่อยากให้แหวนธาตุแบบนี้ กลับมาอยู่ในเซิฟวุ้นวันวานอีกครับ พอเถอะ

Asura_classic

• **
ถ้าจะเอากลับมาคงไม่พ้น แพช บทที่4-5 ที่กำลังบูม(ผมก็กลับมาข่วงนั้น หลังจากหมดไปกับ โปรเจควัยแอร์ทาม)

แต่ที่อยากให้มีในแพช บทที่4-5 คือ เผ่าอสุรา 
ผมว่าทีมงานน่าจะจัดสมดุลได้ไม่ยากที่จะให้สูสีกับเผ่ามนุษย์
เปิดคลาส 1 คลาส 2 พอ มอนก็มีถึงแค่ระดับ 99 แพชของตอนนั้น

แล้วหลังจากนั้นถ้าเกมมันรุ่ง เซิฟมันรุ่ง  อย่าได้คิดเอาจุติเข้ามาหละ
จะเพิ่มเพดานเลเวล  เอามอนในแพชใหม่ๆมาปรับสมดุลเลเวลเพื่อรองรับการเวลที่สูงขึ้น
เพิ่มซี 3 ที่ปยกออกไปของคลาส2 อย่างละ 3 สาย
จัดวางสกิลติดตัวใช้งานให้ดีๆ
การเวลตั้งแต่คลาส 3 จะเน้นแบบลากมาตี หรือแบ่งกลุ่มออกไปลากก็ได้
คลาส 3 มีชุดใหม่ จากนั้นค่อยเอาระบบที่สำคัญเข้ามา
ถ้ามีเซิฟแบบนี้เติมเงินเล่นก็ยอมเลยอะ

คิดเหมือนเราเลย