GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อ้อมกอดแห่งลูซิส สกิวแห่งการโกง เสียสมดุล วอนจีพิจารณาปรับด้วย

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ผมยังไม่ได้อ่านทั้งหมดนะครับ อ่านคร่าวๆบ้าง
อยากรู้ว่าสกิลหยุด คือสกิลอะไรครับ หยุดเวลาของเทรเซอร์หรือมีสกิลที่ชื่อแบบนี้อีกป่าว (ไม่ได้เล่นทุกอาชีพเลยสงสัย)
สกิวที่เกี่ยวข้องกับค่าความต้านทานคับ
อ้อครับ ขอเวลาอ่านสักพัก - -
อ่านอันนี้เข้าใจง่ายกว่าคับ ว่าไม่สมดุลย์ยังไง

ตัวอย่าง  กรณีอาชีพเดียวกัน ไส่อ้อมกอดเหมือนกัน มาสู้กัน

คนหนึ่งเรียนสกิวหยุด อีกคนไม่เรียนสกิวหยุด นะคับ

จะเห็นได้ชัดว่า คนที่เรียนสกิวหยุดกลับกลายเป็นเสียประโยชน์

เพราะสกิวหยุดไม่เกิดผลนะคับ

ส่วนคนที่ไม่ได้เรียนสกิวหยุดได้ประโยชน์เพราะไม่โดนผลของสกิวหยุดจากอีกฝ่าย

เห็นไหมคับ ทั้งๆที่เป็นอาชีพเดียวกัน ใส่อ้อมกอดเหมือนกัน แต่พอสู้กันกลายเป็นว่า

คนนึงได้ประโยชน์ คนนึงนอกจากไม่ได้ประโยชน์แล้วยังเสียประโยชน์

สกิวสายซับพอร์ทที่สมดุลต้องให้ประโยชน์เท่ากันทั้งสองฝ่าย จึงเรียกได้ว่าสมดุลย์ จิงไหมคับ

นี่คือสาเหตุที่ผมบอกว่าอ้อมกอดแห่งลูซิสยังไม่สมดุลย์

เมื่อปรับสมดุลย์แล้วผมขอย้ำว่า ยกเว้นผู้ที่ไม่เกี่ยวข้องกับความไม่สมดุลย์ เช่น

1. ยกเว้นให้เจ้าของสกิวอ้อมกอดที่ใช้สกิวใส่ตนเองให้ได้รับผลต้านทาน100%เหมือนเดิม เหตุผล เป็นสกิวของตัวเองที่เสียเหรียญเรียนมา ควรได้รับประโยชน์เหมือนเดิม

2. ยกเว้นผู้เล่นที่ไม่มีพีเคให้ได้รับผลต้านทาน100%เหมือนเดิม เหตุผล เพราะอ้อมกอดแห่งลูซิสไม่สมดุลย์เฉพาะผู้เล่นที่ต่อสู้กัน

3. ยกเว้นผู้เล่นที่ล่าบอสเปิดพีเคเอาอัตราดรอป และผู้เล่นที่เก็บเลเวล (เช่น หลังปรับสมดุลย์แล้ว ขอให้สกิวอ้อมกอดแห่งลูซิสยังมีผลต้านทาน100% ต่อสกิวของบอส

มินิบอส และมอนเตอร์ เหมือนเดิม และไม่ได้รับผลเสียอะไร)

ทั้งหมดนี้เพื่อไม่ให้กระทบต่อผู้เล่นที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับความไม่สมดุลย์ในครั้งนี้นะคับ

ถ้าผมเรียนสกิลลดแม่น ลดหลบ  แต่เค้าบัพแม่น บัพหลบมาละ   ถ้าไม่บัพแม่นมา สกิลลดแม่นผมทำให้ตีผมวืดได้   ถ้าไม่บัพหลบมา  สกิลผมทำให้ตีโดนจังๆได้   อย่างนี้ผมก็เสียเปรียบสิ  ต้องปรับ  แม่น  หลบ  กำลัง  บทสรร  ด้วยมั้ย
ถ้าใส่อ้อมกอดทั้งคู่ เค้าได้ประโยชน์คือนายลดแม่นลดหลบเค้าไม่ได้

แล้วนายล่ะได้อะไร ในเมื่ออีกฝ่ายไม่มีสกิวหยุด นอกจากนายไม่ได้ประโยชน์แล้ว ยังเสียประโยชน์เพราะสกิวนายโดนทำลายไง

ถูกไหม สงสัยไหมทำไมสกิวซับพอร์ตที่สมดุลให้ผลแบบนี้ สงสัยใช่ไหมล่ะ

บอกแล้วมันยังมีจุดที่ไม่สมดุลย์

ก็นั่นแหละ  ผมถึงถามว่า  ถ้าผมเรียนสกิลพวกนี้มา แล้วเค้าบัพมา  (สมมุติปรับกอดแล้ว)  ต้องปรับพวกนี้ด้วยมั้ย  เพราะมันตรรกะเดียวกันนะ  สกิลหยุดหรือไม่หยุด (ต้านทาน)  แต่มันเป็นเรื่องของผลจากบัพอาชีพอื่น   อ้อมมาแล้วสกิลหยุดไรที่ว่าไม่ได้ผล กับ  สรรมา  สกิลลดค่าต่างๆไม่ได้ผล  ได้ผลน้อย  ต่างกันตรงไหน  ยิงต้องหยุดกับอ้อมกอด  กับ  ยิงต้องลดแม่นจากบัพแม่น ซึ่งถ้าไม่บัพ  วืดเลยก็ได้  เช่นเดียวกับ ถ้าไม่กอด  สตั๊นหยุดนิ่งชั่วขณะก็ได้  จึงถามว่า  ถ้าอ้อมต้องปรับให้สกิลพวกนี้  แล้วต้องปรับให้สกิลอื่นด้วยมั้ย   เพราะมันก็ชัดเจน พิสูจน์ได้  บัพกับไม่บัพ   ให้ผลต่างกันคือ  เป็นผล หรือ  ไม่เป็นผล

0815922906

• Newbie
  • *
ผมเห็นด้วยนะ100เปอเซ็นมันเยอะ70เปอยังดีขนาด แรเบรดเพิ่มต้านทานประามาณ35 ราคาก้แพงวิด้วยแร70-90 ราคาแพง แต่ อ้อมกอดมานาไม่ถึง100ก้หมดปัญหาแล้วจะเพิ่มต้านทานในเกราะวิเบรด ทำไมละยังไงถ้าต้านทานำม่ึง100ก้โอนเอฟเฟ็กเหมือนเดิม