GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

สรุปเคสนี้ทีมงานอสุราผิด ผู้เล่นไม่ผิด ผู้เล่นเป็นฝ่ายชนะ ทีมงานอสุราก็เป็นฝ่ายพ่ายแพ้อย่างไม่มีชิ้น

oatcha

• Full Member
       ถ้ามีคนตั้งร้านขายของและระบุชื้อร้านเป็นการชวนเชื่อละ เช่น m ละ 10 บาท

ไม่ได้โชวโง่นะ งง  g#040 g#040

nutlovely

• Jr. Member
  • **
  • บุรุษผู้ยึดมั่นในความเกรียน
เอาแบบนี้ครับ ประสบการณ์จริง ที่ดินแปลงนี้ ป้ายติดหน้าที่ 4 ล้าน ผมเห็นราคานี้ผมจึงรีบติดต่อกับเจ้าของที่ดิน

เพื่อจะจัดสรรทำบ้าน แต่พอไปถึงเจ้าของที่บอกราคาเต็มๆคือขายในราคา 4.5 ล้านรวมค่าโอน+ภาษี

ซึ่งผมซึ่งเป็นผู้ซื้อก็โอเคครับ ซึ่งถึงตอนนี้ผมสามารถปฏิเสธได้เช่นเดียวกับเหตุการณ์ในเกมส์คือ

เมื่อเข้าไปในร้านแล้ว คุณจะซื้อหรือไม่ก็แล้วแต่การตัดสินใจของคุณเอง

หลังจากนั้นผมก็ได้ออกแบบในพื้นที่ดินแปลงนี้โดยข้างหน้าจัดทำเป็นอาคารพาณิชย์ซึ่งผมตั้งราคาไว้ที่ห้องละ 3 ล้านบาท

แต่ลูกค้าเข้ามาจองผมในห้องมุม ผมก็ขายให้ลูกค้าในราคา 3.5 ล้านบาท ซึ่งในป้ายโฆษณาผมไม่ได้บอกไว้ว่า

ห้องหัวมุมราคา 3.5 ล้านครับ ลูกค้าพอใจและตัดสินใจซื้อ

ส่วนอันนี้คือรูปบ้านที่ผมทำเสร็จก่อนขาย ถ่ายเมื่อปีที่แล้วครับ โครงการนี้ทำบ้านขายอยู่ 8 หลังซึ่งตอนนี้ปิดโครงการไปแล้ว

ผมตั้งราคาขายที่เก้าแสนบาท แต่ในวันโอนจริง ผมบวกทั้งค่ารั้ว ค่าไฟฟ้า ค่ามิเตอร์น้ำ ซึ่งลูกค้าก็ไม่ได้ติดใจอะไร

เบ็ดเสร็จราคาบ้านหลังนี้ของผมคือเก้าแสนสี่หมื่นบาทครับ

อ่อ สำหรับคนที่ว่าผมไปเอารูปที่ไหนมาอ้างอิงก็ได้นั้นน่ะ ผมขอท้าให้หาเลยนะครับ

ถ้าใครหาหลักฐานมาได้ว่าผมเนียนว่าเป็นโครงการของผมเอง ติดต่อผมมาทาง PM เลยครับ

ผมยอมมอบเงินให้เลยหนึ่งแสนบาท ถ้าไม่แน่จริง ผมคงไม่เอารูปโครงการที่ผมทำมาลงหรอกนะครับ
เรื่องโครงการหรือแบบง่ายๆ ที่ผมเคยทำมาสมัยจบใหม่ๆ 10 ปีที่แล้ว ผมไม่ติดใจหรอกครับ (AutoCAD, 3D Max, 3D VIZ,Solid Works (ผมจบเครื่องกลแต่ช่วยญาติทำแบบโยธา ถาปัตย์ด้วย การออกแบบเครื่องกล ยากกว่าโยธา สถาปัตย์ นะครับ และละเอียดกว่า เพราะ mechanical element ส่วนใหญ่ทำงานกับ dynamics load ไม่ใช่ static load ดังนั้นการออกแบบจึงละเอียดมาก)
สมัยนี้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ช่วยออกแบบที่ดูแล้วง่ายกว่าแต่ก่อน)

แต่กรุณาพิจารณา Process ของการซื้อขาย และสถานการณ์ด้วยว่า คุณเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้
ก็เพราะว่า มันมี Process ของ Transaction ที่สั้น ไม่ใช่ยาวเหมือนอสังหาริมทรัพย์
การตัดสินใจเกิดขึ้นได้ทันที เป็น Transaction Processing อย่างหนึ่งก็ว่าได้
มันแตกต่างจากอสังหาริมทรัพย์ที่เกี่ยวข้องกับสัญญาและนิติกรรม
มันมีเวลาการตัดสินใจ ถึงอย่างไรก็ตาม มันก็มีการระบุที่แน่ชัดทีหลัง
และยังมีเรื่องต่อรอง การคุยกับผู้ขาย
ซึ่งใน Process การตั้งร้านไม่มีส่วนนี้
สิ่งที่เป็นบรรทัดฐานว่า คนตั้งร้านผิด คือราคาที่พิมพ์บอกหน้าร้าน ไม่ตรงกับราคาสินค้า

oatcha

ผมนะก็เป็นแค่ช่างอิเลกทอนิก อยู่กับเจ้านาย2คน ทำตั้งแต่หาลูกค้า รับงาน เสนอราคา รอpo ซ่อม ซื้ออะใหล่ test วางบิล
เก็บเช็ก  g#002 g#002

Before

• Newbie
  • *
เอาแบบนี้ครับ ประสบการณ์จริง ที่ดินแปลงนี้ ป้ายติดหน้าที่ 4 ล้าน ผมเห็นราคานี้ผมจึงรีบติดต่อกับเจ้าของที่ดิน

เพื่อจะจัดสรรทำบ้าน แต่พอไปถึงเจ้าของที่บอกราคาเต็มๆคือขายในราคา 4.5 ล้านรวมค่าโอน+ภาษี

ซึ่งผมซึ่งเป็นผู้ซื้อก็โอเคครับ ซึ่งถึงตอนนี้ผมสามารถปฏิเสธได้เช่นเดียวกับเหตุการณ์ในเกมส์คือ

เมื่อเข้าไปในร้านแล้ว คุณจะซื้อหรือไม่ก็แล้วแต่การตัดสินใจของคุณเอง

หลังจากนั้นผมก็ได้ออกแบบในพื้นที่ดินแปลงนี้โดยข้างหน้าจัดทำเป็นอาคารพาณิชย์ซึ่งผมตั้งราคาไว้ที่ห้องละ 3 ล้านบาท

แต่ลูกค้าเข้ามาจองผมในห้องมุม ผมก็ขายให้ลูกค้าในราคา 3.5 ล้านบาท ซึ่งในป้ายโฆษณาผมไม่ได้บอกไว้ว่า

ห้องหัวมุมราคา 3.5 ล้านครับ ลูกค้าพอใจและตัดสินใจซื้อ

ส่วนอันนี้คือรูปบ้านที่ผมทำเสร็จก่อนขาย ถ่ายเมื่อปีที่แล้วครับ โครงการนี้ทำบ้านขายอยู่ 8 หลังซึ่งตอนนี้ปิดโครงการไปแล้ว

ผมตั้งราคาขายที่เก้าแสนบาท แต่ในวันโอนจริง ผมบวกทั้งค่ารั้ว ค่าไฟฟ้า ค่ามิเตอร์น้ำ ซึ่งลูกค้าก็ไม่ได้ติดใจอะไร

เบ็ดเสร็จราคาบ้านหลังนี้ของผมคือเก้าแสนสี่หมื่นบาทครับ

อ่อ สำหรับคนที่ว่าผมไปเอารูปที่ไหนมาอ้างอิงก็ได้นั้นน่ะ ผมขอท้าให้หาเลยนะครับ

ถ้าใครหาหลักฐานมาได้ว่าผมเนียนว่าเป็นโครงการของผมเอง ติดต่อผมมาทาง PM เลยครับ

ผมยอมมอบเงินให้เลยหนึ่งแสนบาท ถ้าไม่แน่จริง ผมคงไม่เอารูปโครงการที่ผมทำมาลงหรอกนะครับ
เรื่องโครงการหรือแบบง่ายๆ ที่ผมเคยทำมาสมัยจบใหม่ๆ 10 ปีที่แล้ว ผมไม่ติดใจหรอกครับ (AutoCAD, 3D Max, 3D VIZ,Solid Works (ผมจบเครื่องกลแต่ช่วยญาติทำแบบโยธา ถาปัตย์ด้วย การออกแบบเครื่องกล ยากกว่าโยธา สถาปัตย์ นะครับ และละเอียดกว่า เพราะ mechanical element ส่วนใหญ่ทำงานกับ dynamics load ไม่ใช่ static load ดังนั้นการออกแบบจึงละเอียดมาก)
สมัยนี้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ช่วยออกแบบที่ดูแล้วง่ายกว่าแต่ก่อน)

แต่กรุณาพิจารณา Process ของการซื้อขาย และสถานการณ์ด้วยว่า คุณเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้
ก็เพราะว่า มันมี Process ของ Transaction ที่สั้น ไม่ใช่ยาวเหมือนอสังหาริมทรัพย์
การตัดสินใจเกิดขึ้นได้ทันที เป็น Transaction Processing อย่างหนึ่งก็ว่าได้
มันแตกต่างจากอสังหาริมทรัพย์ที่เกี่ยวข้องกับสัญญาและนิติกรรม
มันมีเวลาการตัดสินใจ ถึงอย่างไรก็ตาม มันก็มีการระบุที่แน่ชัดทีหลัง
และยังมีเรื่องต่อรอง การคุยกับผู้ขาย
ซึ่งใน Process การตั้งร้านไม่มีส่วนนี้
สิ่งที่เป็นบรรทัดฐานว่า คนตั้งร้านผิด คือราคาที่พิมพ์บอกหน้าร้าน ไม่ตรงกับราคาสินค้า

เอาเหอะครับ ผมก็เข้าใจในส่วนช่องประกาศของคุณ G-Dragon ว่าเป็นการโฆษณา

ส่วนในเรื่องความเข้าใจของคุณกับตัวเลข อันนั้นก็เป็นสิทธิ์ของคุณที่จะคิดครับ

และในส่วนที่ผมยกมา ผมก็ยกมาเปรียบเทียบในส่วนของหลักการขายในตลาดจริง

แล้วนำมายกเป็นอุปมาอุปไมในเกมส์ ว่าถ้าเป็นในส่วนของการโฆษณา แบบนี้ก็ย่อมไม่ผิด

ผมถือว่ามันเป็น "เทคนิค" แต่ถ้าคุณบอกว่ามันผิดกฏในเกมส์ ในส่วนนี้ผมก็ว่าแล้วแต่ดุลยพินิจของทีมงาน

แต่ถ้าคุณยังแย้งว่าแม้แต่ในโลกความเป็นจริง ก็ทำแบบนี้ไม่ได้ อันนี้ผมก็ขออนุญาตถกกับคุณนอกรอบได้ครับ

ไม่ได้โกรธไม่ได้เกลียดอะไรนะครับ เพียงแต่ยกจากประสบการณ์จริงมาบอกซึ่งผมก็คลุกคลีกับวงการอสังหามานาน

คงจะยังตั้งแต่คุณยังเริ่มเรียนปี1 นั่นแหล่ะ ก็เลยนำมาบอกกล่าว ว่าตัวเลขในหลักการโฆษณาน่ะมันดิ้นได้ตลอดเวลา

อย่ามองโลกว่ามันสวยงามนักเลยครับ

"แต่กรุณาพิจารณา Process ของการซื้อขาย และสถานการณ์ด้วยว่า คุณเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้
สิ่งที่เป็นบรรทัดฐานว่า คนตั้งร้านผิด คือราคาที่พิมพ์บอกหน้าร้าน ไม่ตรงกับราคาสินค้า"

ในส่วนนี้ที่คุณบอกว่า การตั้งร้านมันไม่มีการตัดสินใจ มันไม่มีระยะเวลาการตัดสินใจ

ผมมองว่าคุณมองแคบไปนะครับ ผมก็ยังยืนยันว่า ถ้าในเกมส์ การตั้งราคาที่บิดเบือน

ผมขอใช้คำว่าบิดเบือนนะครับ เพราะมันไม่ได้หลอกลวง จากราคาโฆษณาน่ะ

ผู้บริโภคเมื่อเห็นแล้ว ก็ยังมีเวลาที่จะพิจารณาที่จะเอา หรือ ไม่เอาสินค้านั้นได้ครับ

คุณเอาบรรทัดฐานอะไรมาวัดว่า ผู้บริโภคถูกมัดมือให้ซื้อล่ะครับ ไม่มีอำนาจการตัดสินใจอย่างไรล่ะครับ

มันก็เหมือนกับซื้อบ้านของผม ถ้าคุณไม่เอาโครงการอื่นก็มีครับ ถ้าคิดว่าผมหลอกลวง

ก็เหมือนกับในกรณีนี้ครับ ถ้าไม่พอใจ คุณG-Dragon ก็ไม่ได้บอกว่าคุณจำเป็นต้องซื้อนี่ครับ

ในเมื่อคุณมองว่า มันบิดเบือนจากราคาที่กำหนด ซึ่งเจ้าของร้านเค้าก็แจ้งเองว่า มันเป็นส่วนของการโฆษณา

ซึ่งเป็นข้ออ้างในการชี้แจงต่อทีมงานของเค้า ซึ่งทีมงานก็นำไปพิจารณาแล้วว่าฟังขึ้น ไม่ได้มีส่วนจงใจในการหลอกลวงแต่อย่างใด

ไม่รู้ผมเข้าใจผิดมั้ยนะครับ สิ่งที่คุณสื่อให้ผมอ่านตอนนี้คือ

การที่เค้าตั้งราคานี้ไว้ เพื่อบังคับให้คนมาซื้อสินค้าที่เค้าตั้งใจบิดเบือนจริงหรือครับ

และเค้าใช้สิทธิ์อะไรมาบังคับให้คุณซื้อล่ะครับ

อธิบายง่ายๆ ถ้าราคามันไม่ตรงกับที่ประกาศเพียงเล็กน้อย หากคุณไม่พอใจ คุณก็ไม่ต้องซื้อ

ความเสียหายก็ไม่เกิดครับ แต่หากคุณซื้อก็เปรียบเสมือนว่า คุณยอมรับในราคาของสินค้าเค้า

แล้วที่ผมเข้าใจคุณอีกประเด็นคือ เรื่องตัวเลข ผมก็ยังยืนยันนะครับ

ในสายการโฆษณาชวนเชื่อนั้นน่ะ ตัวเลขมันดิ้นได้เสมอครับ

ยืนยันเช่นเดิมครับคุณ nutlovely โลกนี้มันไม่ได้สวยงามเสมอนะครับ

g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031

Before

• Newbie
  • *
อ่อ ที่ผมบอกว่าผมเริ่มทำคุณคงเรียนตั้งกะปี 1 มาเยี่ยมเวบไซต์ของผมกับเพื่อนได้ตลอดเวลานะครับ

แวะเยี่ยมชมผลงานของบริษัทของผมกับเพื่อนได้นะครับ

http://www.goodspace.co.th/

oatcha

รอการตอบรับมานานละ ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลย

เอางี้นะ ถ้าชื่อร้านสามารถตั้งชื่อแบบนั้นเพื้อเป็นการเชิญชวน หรือเป็นการโฆษณาจูงใจคนที่จะมาซื้อกัน หรือจะตั้งยังไงก็ได้ซึ่งมันไม่

เกี่ยวกับราคาของในนั้นเลย เอางี้

ถ้าใครไปเจอร้านที่ตั้งชื่อร้านว่า ขายครับ ดูได้ m ละ 10 บาท หรือ รับซื้อครับ m ละ 10 บาท

ก็ถือไปเสียว่ามันเป็นชื่อร้าน แค่คำเชิญชวนเท่านั้น เพราะ ชื่อร้านมันก็แค่ชื้อร้าน มันคนละความหมายกับ ราคาสินค้าข้างใน

g#040 g#040

ninenoiiz เองค่ะๆ

• Newbie
  • *
ยังโชวปัญญาอ่อนเรื่องบ้านไร้สาระอยู่อีกหรอ

หรือเหตผลที่ผมพิมพ์มามันไม่เคยมีอะไรถูกเลยงั้นหรือ ?ยกมาละกัน

ต่างคนต่างมีหลักการ ต่างคนต่างมีจุดยืน ถกด้วยเหตุและผลแล้วยังไม่สามารถทำให้อีกฝ่ายรับได้

ในเมือ G-Dragon ถูกแจ้งว่าเป็นผู้กระทำผิด G-Dragon ก็มีสิทธิ์ที่จะปกป้องผลประโยชน์ของตัวเอง

โดยการชี้แจงให้คนที่ถือกฏในเกมส์รับทราบ และในเมื่อคนที่มีอำนาจเต็มเปลี่ยนแปลงตัดสินแล้ว ก็สมควรยอมรับ

ปัญหาต่างๆจะได้จบ แต่ถ้าคิดว่าการตั้งราคาแบบนี้เป็นการเอารัดเอาเปรียบและทำให้เกมส์ไม่น่าเล่น

ผมก็คิดว่าเกมส์นี้ขาด nutlovely ไปซักคน สังคมในเกมส์น่าจะสูงขึ้นนะ

กูว่ามึงออกรับแทนไอ้เหี้ยควาย " G-Dragon" ตลอดเลยนะ มึงก็บอกไปเลยมึงเป็นทนายมันไอควาย หรือมึงเป็นตัวมันเองไอเหี้ย

ชักเมื่อยเหมือนกัน กำลังจะออกไปหาไรกินละครับ  g#004 เวลาพักผม  พักจนลืม  ทำงานเครียดๆเพลียๆก็เข้ามาคุยบอร์ดบ้าง  พอพิมพ์แล้วเพลินก็ไปเรื่อยเปื่อย  งานผมไม่ค่อยมีไรให้ทำ ให้นั่งยิ้มกะเดินดูสาวๆพอ  #038 

ป.ล. ไปปั้นทหารกับวิซาดกับผมมั้ย จะลงบอมที่สวรรค์  จ้างเวล 20 เอม  เอาให้ได้เวล 80+  สนไหมๆ

ไม่ไหวละครับ ตอนนี้ตั้งปฏิญาณกับตัวเอง ให้เวลาตัวเองกับเกมส์นี้อีกอาทิตย์เดียว

คงจะต้องลาจากอย่างถาวรล่ะครับ โครงการต่างๆที่ทำไว้ค้างเติ่งไปหมด ยอมรับตรงๆครับว่า

หมกมุ่นกับเกมจริงๆ เพราะเป็นเกมแรกที่เล่นน่ะครับ วันๆทำแต่งานพอมาเจอเกมไทยเข้าก็เล่นซะลืมงาน

น้องๆหนูๆอย่าเอาเยี่ยงอย่างนะครับ  g#004 g#004 g#004 g#004

ไอควายอย่างมึงใครจะทำตามละ   "น้องๆหนูๆ"  มันทำเหมือนควายไม่ได้หรอก ไถนาตลอด

มึงไม่ขอให้เขาไม่ทำตาม ก็ไม่มีใครทำตามอยู่แล้ว ควายยยยยยยยยยยยยยยยยย

ขอทำความเข้าใจบางเรื่องหน่อยคือกูงงมาก (อ่านจากหลายที่นะ ไม้รู้มาจากกระทู้นี้ทั้งหมดไหม)

-ตั้งเกินราคาเพราะว่ารอหักภาษี *แต่มึงตั้งว่า ใบประกัน 2.3m ผู้ซื้อคือกูเข้าไปก็ซื้อราคานี้ มึงจะโดนหักก็ช่างหัวพ่อมึงแต่มึงบอกกูราคานี้ก็ราคานี้

*** VAT ที่พวกคุณคคุยกันเกี่ยวอะไรครับ นั้นส่วน VAT เราพูดถึงเรื่องขายเกินราคา คุณมึงเข้าใจไหมครับ

****** คุณบอกมันคือการโฆษณา

{ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=19460.0 จากกระทู้นี้

ชื่อร้าน "ใบประกัน 2.3m!!! ล็อตสุดท้ายในเซิฟ" โฆษณาขอให้ทุกคนแปลตรงตัวในที่นี้คือ ตอแหลแถแหลกเพื่อนำมาสู่ผลประโยชน์ เข้าใจตรงกันนะครับ OK

- โฆษณาจากชื่อร้านคือ   g#016 ล็อตสุดท้ายในเซิฟ  g#016  เพราะมึงเช็คหรอว่ามึงมีชุดนี้สุดท้ายในเซิฟ
- *ด้านหน้าเห็นตรงตัวแล้วว่า ใบประกัน 2.3m!!! มันไม่ใช่โฆษณาเลยนะ เพราะโฆษณาคือคำชวนเชื่อ แต่สิ่งที่เห็นหน้าร้านกับในร้านมันไม่ชวนเชื่อแล้ว มันเห็นชัดๆเลย  woon_sunny
- **คุยแต่เรื่องจริงกัน ทำไมไม่เอาเรื่องที่แบบพวกโฆษณาเวอร์แล้วโดนจับผิดสำเร็จละครับ ก็โดนเหมือนกัน
- *** เราไม่ได้คุยเรื่องโฆษณา หรือ VAT ห่าเหวควยไรนะครับ เราคุยเรื่อง "มึงตั้งไม่ตรงกับที่บอก"

ขอให้ทุกคนทำตัวเป็นกลางเหมือนไม่รู้เหี้ยอะไรแล้วมาเจอเหตุการณ์นี้สะนะ แล้วพิจารณาดีๆ

เพราะกูเองก็ไม่เคยรู้จักมันเหมือนกัน ไม่เคยมีเรื่องกันมาก่อน กูไม่ได้ใช้สมองเข้าข้างกัน

ใครๆดูก็รู้

ว่า "ล็อตสุดท้ายในเซิฟ" มันคือโฆษณาชวนซื้อ แต่ข้างหน้าคือ 2.3M

ถ้าหากบอกว่าเราใช้หลักการย่อ แต่มันก็ผิดเรื่องการเข้าใจในภาษา - สองจุดสามล้าน ซึ่งทุกคนก็รู้ว่า ซื้อขายของกัน ขาย2.3m หรือ เดลแล้วใส่ 2.38m หรอ ? มันเก่งขนาดเดาถูกหรือ ตั้งแต่ 2,3000,000 - 2,399,999

แล้วคุณเอาเรื่องจริงที่ไม่มีหลักฐานลอยๆ เอากระท่อมเล็กๆมาอวดอ้างนู้นนี้ กับโฆษณาขายกระท่อมปัญญาอ่อนมาทำเพื่ออะไร ? ไม่เกี่ยวอะไรกับเหตการณ์นี้เลย

ผมขออ้างอิงจากหน้า 4 http://forum.asura.in.th/index.php?topic=19661.45

อ้างถึง

นี้คือใบที่กูซื้อมางวดนี้ 1 ใบ จะมี 2 ฉบับ (เรียกถูกป่ะวะ ไม่รู้หน่วยแม่ง)

ฉบับละ 40 บาท มึงน่าจะมีตามองเห็นนะ   2 ฉบับ = 1 ใบ = 80 บาท แต่แม่งขาย 100 บาท

ก็โดนจับเพราะว่าแม่งขายไม่ตรงราคา กูไม่รู้หรอกมันเรียกคดีห่าไร แต่แม่งเหมือนเอากำไรเกินควรไรแม่งไม่รู้

ทั้งๆที่ ที่จำหน่ายหวยเรียกว่ากองสลากรึเปล่าวะ มันก็ไม่ได้ขายตรงาราคาเสมอ

สรุปเลยละกันแม่ง
*เขาก็รู้ว่าหวยพวกนี้พวกพ่อแม่ค้าคนกลางขายใบละ 100 หรืออาจเกินนิดๆ ไม่ได้อะไรกับเขา เขาทำอาชีพ
**แต่ถ้าเอาผิดก็เอาได้เพราะว่ามันมีราคาแปะเต็มกบาล เสือกขายคนละราคา

ไม่รู้กูมั่วป่ะนะ แต่มันเป็นเหตการณ์ที่เคยเกิดขึ้นจริง

ปล.สุดท้ายและท้ายสุด : เลิกโชวโง่สักที กูไม่ได้เรียนคณิตอยู่ กูเข้าใจที่ทีมงานบอกไว้

1.กรณีของเคสการตั้งขายไอเทมโดยระบุชื่อหน้าร้านและ ราคาขายภายในร้านไม่ตรงกัน (คือเข้าข่ายหลอกลวงผู้เล่นอื่น) นับจาก...

อ้างจากกระทู้นั้นๆแหละหาเอง มึงเกิดมาเรียนแต่คณิตหรอ กูอ่านอยู่ ดูก็รู้ว่า ต้อง"ตรง" เอาอีกดิ มันจะตรงได้ยังไงมันเป็นเลข "ตรง" ว่าง่ายๆคือมึงตั้งว่า ขายสมองโง่ๆ 10 บิลล่า แล้วมึงตั้ง 11 บิลล่าก็ผิดแล้ว

ซึ่งเรื่องนี้ก็เป็นเรื่องจริงที่เคยเกิดขึ้นมาแล้ว และเกี่ยวกับกฎหมาย เพราะถ้าไม่เห็นกับตาก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่หรอกนะ

ให้ทีมงานไปพิจารณาดูใหม่นะครับ ไม่อยากพิมพ์ซ้ำซาก

นั้นดิ คราวก่อนแม่งเห่าแป๊บเดียวล็อค หรือว่าเป็นเส้นโดนเลยนัดให้ออกมาตั้งกระทู้แล้วรีบปิดจะได้ไม่โดน  g#037

เหตผลควายๆนั้นยังอุส่าเอาให้กฎที่มีมาพัง  g#030

แล้วก็เลิกเบี่ยงเบนทางกบาลสักทีเหอะ

อ้างถึง
แล้วคุณจะมากล่าวหาและยัดเยียดว่าผม หลอกลวงไม่ได้นะ ผมมีสิทธิ์ที่จะฟ้องร้องคุณกลับ ข้อหาหมิ่นประมาทได้นะครับ

-ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียง

-เสียโอกาสในการค้าขาย ซึ่งโดนระงับไอดี ในวันเสาร์และวันอาทิตย์ เป็นช่วงที่คนออนเยอะมาก

-เสียชั่วโมงในการออนเซทฟื้นฐาน เพื่อสะสมสกิล

ซึ่งทางกฏหมายได้บัญญัติไว้ว่า

มาตรา 326 ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะ ทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำ
ความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือ ปรับไม่เกินสองหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ

ในข้อหาหมิ่นประมาทนี้ ถือว่าเป็นการละเมิดทางแพ่ง ผู้เสียหายมีสิทธิที่จะฟ้องเรียกค่าเสียหายจากผู้ทำละเมิดได้

ขอขอบคุณ ที่มา http://www.pattanakit.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=534549398&Ntype=136

ดีแต่พานอกเรื่องอยู่ได้ กลัวความผิดตัวเองรึไง หลอกแดกเขาตั้ง 80k รู้ไหมมันมีค่าขนาดไหน  g#023

ส่วนอ้างถึง

อ้างถึง
           1.Transformers : Dark of the Moon รายได้ 292 ล้านบาท

ข้อมูลจริงๆ คุณทราบหรอครับ ว่า มันได้ 292,000,000 บาท

มันอาจจะเป็น  292,791,169 บาท ก็ได้

แล้วทำไมในเวปถึงไม่ระบุหละครับว่า 292 ล้านบาท กว่าๆ

ผมถึงบอกไง ว่ากฏของเกม มันมีบอกไหมครับ ว่า เวลาคุณตั้งร้าน 2.3m จะต้องเป็น 2300000 เท่านั้น ถ้าไม่งั้น จะต้องใส่คำว่า  กว่าๆ  หรือ ประมาน  ด้วย!!??

คุณต้องเข้าใจด้วยว่า เขาไม่ได้ไปหลอกลวงใครนะนาย ผิดกับนายเลย

ไปหลอกลวงเหมือนพวกขอทานเขาไง มันเลยผิด

พอแค่นี้ก่อนละกัน  g#018
กฎ กติกา มารยาท การใช้เว็บบอร์ดอสุรา
2. ห้ามผู้เล่นตั้งชื่อ ID,  ภาพลายเซ็น, รูปภาพ หรือโพส  Link ที่แสดงเจตนาว่าขายไอเทม หรือสิ่ง ใด ๆ ที่เป็นจุดประสงค์เชิงเงินจริง, หรือเว็บไซต์อื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับเกมในเครือ GAMEINDY